พิษม็อบกม.ทำชายหาดจันทบุรี ซบเซา
![พิษม็อบกม.ทำชายหาดจันทบุรี ซบเซา](http://s.isanook.com/ns/0/ud/270/1352279/499334-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
การท่องเที่ยวชายหาด ในพื้นที่จังหวัดจันทบุรี ซบเซา หลังมีเหตุการณ์การชุมนุมทางการเมือง
ที่หาดแหลมสิงห์ อำเภอแหลมสิงห์ หาดเจ้าหลาว หาดแหลมเสด็จ หาดคุ้งกระเบน อำเภอท่าใหม่ และหาดคุ้งวิมาน อำเภอนายายอาม จังหวัดจันทบุรี บรรยากาศเป็นไปอย่างซบเซา มีนักท่องเที่ยวมาท่องเที่ยวพักผ่อน และเล่นน้ำทะเลเป็นไปอย่างบางตา รวมถึงยอดการเข้าพักของนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทย และชาวต่างชาติตามโรงแรม รีสอร์ท และโฮมเสตย์ต่างๆ มียอดเข้าพักไม่ถึง 50 เปอร์เซ็นต์ นอกจากนี้ยังส่งผลกระทบต่อร้านค้า ร้านอาหาร และร้านขายของฝาก ของที่ระลึก ที่ไม่สามารถขายของได้ตามเป้าหมายเหมือนแต่ก่อน
ทั้งนี้ สาเหตุน่าจะมาจากความวุ่นวายเหตุการณ์การชุมนุมทางการเมือง ทำให้นักท่องเที่ยวชาวไทย และชาวต่างชาติ ไม่อยากที่จะเดินทางมาท่องเที่ยวที่ จังหวัดจันทบุรี มากนัก ประกอบกับในช่วงนี้พื้นที่ จังหวัดจันทบุรี มีลมหนาว คลื่นลมแรง ทำให้นักท่องเที่ยวชาวไทย และชาวต่างชาติ จึงไม่มั่นใจที่จะเดินทางมาท่องเที่ยวทางทะเลในช่วงนี้เพราะกลัวอันตรายและกลัวในความไม่ปลอดภัย แม้ผู้ประกอบการโรงแรม ที่พักรีสอร์ท และโฮมสเตย์ต่าง ๆ จะมีการลดราคาห้องพักจากคืนละ 800 บาท เหลือเพียง 500 บาท แล้วก็ตาม แต่ยังพบว่าบรรยากาศการท่องเที่ยวทางทะเลยังคงเป็นไปอย่างซบเซา