ผู้ว่าพิษณุโลกนำพสกนิกรเจริญพระพุทธมนต์
![ผู้ว่าพิษณุโลกนำพสกนิกรเจริญพระพุทธมนต์](http://s.isanook.com/ns/0/ud/270/1352556/499687-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้ว่าฯ พิษณุโลก นำพสกนิกรประกอบพิธีเจริญพระพุทธมนต์นพเคราะห์ เฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
ที่วิหารหลวงพ่อพระพุทธชินราช วัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร อ.เมือง จ.พิษณุโลก นายระพี ผ่องบุพกิจ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก เป็นประธานในพิธีเจริญพระพุทธมนต์นพเคราะห์สืบดวงพระชาตา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวาคม 2556 ซึ่งพิธีดังกล่าว จ.พิษณุโลก ร่วมวัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร จัดขึ้น โดยได้นิมนต์พระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์ จำนวน 87 รูป สวดคาถาบูชานพเคราะห์ และพระปริตรมนต์ เบื้องหน้าพระพุทธชินราช สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองของจังหวัดพิษณุโลก ท่ามกลางประชาชน นักเรียน นักศึกษา จำนวนกว่า 500 คน ร่วมสวดมนต์ เจริญจิตภาวนา ถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ และน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ท่าน ที่ทรงตรากตรำพระวรกายในการทรงงาน ยังความอยู่ดี มีสุขมาสู่พสกนิกร และประเทศชาติตราบจนทุกวันนี้