ประชาชนร่วมพิธีจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคล
![ประชาชนร่วมพิธีจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคล](http://s.isanook.com/ns/0/ud/270/1352685/fgd.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ประชาชนจำนวนมากเดินทางมาจับจองพื้นที่เพื่อร่วมจุดเทียนชัยถวายพระพรในหลวง ณ ท้องสนามหลวง
(5 ธ.ค.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่บริเวณท้องสนามหลวง ประชาชนจำนวนมากต่างเดินทางมาเข้าร่วมจุดเทียนชัยถวายพระพรพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวันมหามงคลเฉลิมพระชนม์พรรษา 5 ธันวามหาราช โดยประชาชนที่เดินทางมานั้นต่างพร้อมใจกันสวมเสื้อสีเหลือง เพื่อร่วมพิธีจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคล ซึ่งจะเริ่มในเวลา 19.29 น. โดยจะมีการจุดเทียนชัยพร้อมกันหลายเวทีทั่วทั้งประเทศ
19.29 น. นายกฯเป็นประธานในพิธี เปิดกรวยกระทงดอกไม้ ถวายเครื่องราชสักการะ กล่าวคำถวายพระพรและนำจุดเทียนชัยถวายพระพรชัยมงคลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ณ ท้องสนามหลวง
19.35 น. ประชาชนร่วมกันร้องเพลงสดุดีมหาราชา ดังกึกก้องท้องสนามหลวง และมีการจุดพลุเฉลิมพระเกียรติทั้งหมด 38 ชุด