ศอ.บต.ประชุมสร้างสนามฟุตซอลจากยางพารา
![ศอ.บต.ประชุมสร้างสนามฟุตซอลจากยางพารา](http://s.isanook.com/ns/0/ud/275/1379604/502892-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เลขา ศอ.บต. เป็นประธานประชุมโครงการสร้างสนามฟุตซอล 1 สนาม 1 ตำบล จากยางพารา
ที่ห้องโถงชั้น 1 อาคารอเนกประสงค์ ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ (ศอ.บต.) พ.ต.อ.ทวี สอดส่อง เลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ เป็นประธานในการประชุมชี้แจงแนวทางการดำเนินโครงการก่อสร้างสนามกีฬาฟุตซอล 1 สนาม 1 ตำบล พร้อมมอบนโยบายในการปฏิบัติงาน โดยมี ผู้แทนองค์การบริหารส่วนตำบล เจ้าหน้าที่พลศึกษาประจำอำเภอ ในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ (ยะลา ปัตตานี และ นราธิวาส) ที่ได้รับคัดเลือกเข้าร่วมในการประชุม พร้อมทั้งลงนามบันทึกข้อตกลงในการใช้เงินอุดหนุนทั่วไปตามโครงการฯ
พ.ต.อ.ทวี เลขา ศอ.บต. กล่าวว่า เนื่องจากราคายางพาราในพื้นที่ 3 จังหวัดมีราคาตกต่ำ ทาง ศอ.บต. จึงได้มีนโยบายปรับเปลี่ยนโครงการก่อสร้างสนามฟุตซอล 1 สนาม 1 ตำบล จากพื้นปูนซีเมนต์ขัดมันเป็นพื้นยางพารา ซึ่งได้รับความร่วมมือจาก สถาบันวิจัยและพัฒนานวัตกรรมยางพารา คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตปัตตานี ดำเนินการวิจัยและพัฒนาพื้นสนามฟุตซอลจากยางพารา และนำมาใช้ในการก่อสร้างตามโครงการฯ ดังกล่าว