บ้านร่องกล้าพิษณุโลกอุณหภูมิติดลบน้ำค้างแข็ง
![บ้านร่องกล้าพิษณุโลกอุณหภูมิติดลบน้ำค้างแข็ง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/276/1380452/503058-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นักท่องเที่ยว ฮือฮา! อุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า อุณหภูมิติดลบ ต่ำกว่า 0 องศา เกิดปรากฏการณ์น้ำค้างแข็ง
ที่อุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า วันที่ 20 ธันวาคม ที่ผ่านมา ได้เกิดปรากฏการณ์น้ำค้างแข็ง เกาะอยู่ตามยอดหญ้า และตามใบไม้ จนขาวโพลน นอกจากนี้ ยังมีเกร็ดน้ำแข็งเกาะอยู่ตามหลังคารถของนักท่องเที่ยว เป็นจำนวนมาก มองเผิน ๆ คล้ายกับมีหิมะตกอยู่บนหลังคา และบริเวณใกล้เคียง สร้างความประทับใจให้กับนักท่องเที่ยว ที่ขึ้นมาสัมผัสอากาศหนาวเย็น เป็นอย่างมาก โดยนักท่องเที่ยว ต่างพากันเก็บภาพประทับใจ จากปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้น นายมนัส สีเสือ เจ้าหน้าที่อุทยานฯ เปิดเผยว่า เมื่อ 10 กว่าปีที่ผ่านมา เคยมีปรากฏการณ์แม่คะนิ้ง ขาวเต็มถนนในอุทยาน จนมองคล้ายกับหิมะตก แต่ครั้งนั้นอุณหภูมิวัดได้ 5 องศาเซลเซียส แต่เช้าวันนี้ มีนักท่องเที่ยวนำปรอทไปวัดอุณหภูมิยอดหญ้า พบว่าอุณหภูมิติดลบ ต่ำกว่า 0 องศาเซลเซียส โดยวัดได้ -3 องศาเซลเซียส ซึ่งนับได้ว่า ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน