ผวจ.ศรีสะเกษฉลองปีใหม่กับแม่ทัพเขมร
![ผวจ.ศรีสะเกษฉลองปีใหม่กับแม่ทัพเขมร](http://s.isanook.com/ns/0/ud/278/1392426/505524-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ นำคณะร่วมฉลองปีใหม่กับ แม่ทัพกัมพูชา เพื่อเชื่อมสัมพันธไมตรี พร้อมเตรียมเปิดเส้นทางเดินรถใหม่
ที่จุดผ่านแดนถาวรไทย-กัมพูชา ช่องสะงำ ต.ไพรพัฒนา อ.ภูสิงห์ จ.ศรีสะเกษ นายประทีป กีรติเรขา ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ พร้อมด้วย พล.ต.ต.พีระพงศ์ วงษ์สมาน ผบก.ภ.จว.ศรีสะเกษ และ คณะนายทหารสังกัดกองทัพภาคที่ 2 เดินทางไปที่บ้านพักส่วนตัวของ พล.อ.เจีย มอญ ผบ.ภูมิภาคทหารที่ 4 ของประเทศกัมพูชา อยู่ห่างจากจุดผ่านแดนถาวรไทย-กัมพูชา ช่องสะงำ ประมาณ 1 กิโลเมตร เพื่อร่วมรับประทานอาหาร กระชับสัมพันธไมตรี ระหว่างจังหวัดที่มีพรมแดนติดต่อกัน
ส่วนที่จะมีการเปิดเส้นทางการเดินรถระหว่าง จ.ศรีสะเกษ ไปยัง จ.เสียมราฐ ประเทศกัมพูชา นั้น เป็นการเตรียมการเบื้องต้นว่า เมื่อความสัมพันธ์ไทย-กัมพูชา ดีแล้ว การขนส่งก็จะต้องตามมาและกฎระเบียบต่างๆ ต้องสอดรับกันทั้ง 2 ประเทศ