กองทัพภาคที่3แสดงเจตนารมณ์อยู่ข้างปชช.
![กองทัพภาคที่3แสดงเจตนารมณ์อยู่ข้างปชช.](http://s.isanook.com/ns/0/ud/278/1394153/507735-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
กองทัพภาคที่ 3 แสดงเจตนารมณ์อยู่ข้างประชาชน ท่ามกลางความขัดแย้งของบ้านเมือง
พลโทปรีชา จันทร์โอชา แม่ทัพภาคที่ 3 ได้มอบหมายให้ พลตรีทรงพล ทองจีน ผู้บัญชาการกองพลพัฒนาที่ 3 เป็นผู้แทนแถลงข่าวผลการปฏิบัติงานที่สำคัญของกองทัพภาคที่ 3 ในพื้นที่รับผิดชอบ 17 จังหวัดภาคเหนือ ในรอบ 3 เดือนว่า ทางกองทัพภาคที่ 3 ได้เตรียมกำลังใช้กำลังป้องกันชายแดน พร้อมดำเนินการสกัดกั้นการลักลอบลำเลียงยาเสพติดได้อย่างมีประสิทธิภาพสามารถควบคุมยาเสพติดได้มากกว่าปีที่ผ่านมา และได้ให้การช่วยเหลือประชาชนชนที่ประสบภัยพิบัติทางธรรมชาติอย่างต่อเนื่อง
พลตรีทรงพล ยังแถลงถึงจุดยืนของกองทัพภาคที่ 3 ว่า กองทัพภาคที่ 3 ประสบภาวะกดดันจากสถานการณ์ในปัจจุบัน แต่เชื่อมั่นในการตัดสินใจของผู้บังคับบัญชา ที่จะทำงานภายใต้กรอบของกฎหมายเป็นกองทัพที่ยืนเคียงข้างประชาชน