พ่อเมืองเพชรบูรณ์เปิดงานมะขามหวานฯ
![พ่อเมืองเพชรบูรณ์เปิดงานมะขามหวานฯ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/285/1429660/510716-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เพชรบูรณ์ เปิดงานมะขามหวานฯ ตกแต่งรถบุปผาชาติ เข้าร่วมขบวนแห่คึกคัก
ที่บริเวณหน้าศูนย์ราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ นายวิเชียร จันทรโณทัย ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นประธานเปิดงานมะขามหวานนครบาลเพชรบูรณ์ ประจำปี 2557 โดยมีผู้เข้าร่วมงานและสาวงามแต่งกายในชุดย้อนยุคนครบาลเพชรบูรณ์รวมทั้งมีการตกแต่งรถบุปผาชาติเข้าร่วมขบวนแห่เป็นจำนวนมาก สำหรับการจัดงานดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมยุทธศาสตร์การท่องเที่ยวของจังหวัด และส่งเสริมให้เกษตรกรพัฒนาสายพันธ์มะขามหวาน รวมทั้งจัดหารายได้ให้กับเหล่ากาชาดจังหวัดเพื่อนำไปใช้ในการกุศล โดยการจัดงานจะมีไปจนถึงวันที่ 29 มกราคม ส่วนกิจกรรมภายในงานนอกจากจะมีการออกร้านนิทรรศการให้ความรู้เกี่ยวกับวิชาการด้านการเกษตรแล้ว ยังมีร้านจำหน่ายสินค้าโอทอปของเพชรบูรณ์อีกด้วย