เขาใหญ่มรดกโลกหนาวอุณหภูมิเหลือ5-6องศาฯ
![เขาใหญ่มรดกโลกหนาวอุณหภูมิเหลือ5-6องศาฯ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/285/1429909/511007-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
บนเขาใหญ่มรดกโลกหนาวจัด อุณหภูมิเหลือเพียง 5-6 องศาฯ ขณะพรุ่งนี้ เปิดท่องไพรเส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติแห่งใหม่
นายกฤษฎา หอมสุด หัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่มรดกโลก (พื้นที่รอยต่อ 4 จังหวัดปราจีนบุรี นครนายก นครราชสีมา และสระบุรี) กล่าวว่าจากที่สภาพอากาศมีอุณหภูมิลดลงกลับมาหนาวอีกรอบนั้น ด้านบนอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ช่วงกลางคืนหนาวจัดถึง 5 - 6 องศาเซลเซียส และกลางวัน ระหว่าง 18 องศาเซลเซียส พบว่าสถิติรายได้การเก็บบัตรผ่านของนักท่องเที่ยวสูงเพิ่มขึ้นจากเดิมอีกเท่าตัว โดยเฉพาะในวันหยุดรวมมากกว่า 15,000 คน/วัน และในวันพรุ่งนี้ (23 ม.ค.) ร่วมกับพื้นที่รอบอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ นำเด็กและเยาวชนรวมกว่า 800 คน ท่องไพรเส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติแห่งใหม่ จากศูนย์บริการนักท่องเที่ยว อ้อมถนนมายังอ่างเก็บน้ำสายศร หรือ มอร์สิงโต ระยะทางกว่า 2 ก.ม. พร้อมเปิดจุดชมวิวเพิ่มอีก