คนชลบุรีเริ่มจับจ่ายชื้อผลไม้รับเทศกาลตรุษจีน
![คนชลบุรีเริ่มจับจ่ายชื้อผลไม้รับเทศกาลตรุษจีน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/286/1431132/512457-02.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ประชาชนชลบุรี เริ่มจับจ่ายชื้อผลไม้แล้ว เชื่อ 'วันจ่าย' ราคาผลไม้ถีบตัวสูงแน่
ที่บริเวณตลาดหน้าศาลโต้รุ่ง เขตเทศบาลเมืองชลบุรี ซึ่งเป็นสถานที่ขายสินค้าเพื่อใช้ในเทศกาลตรุษจีน ที่ทางเทศบาลเมืองชลบุรี จัดสรรพื้นที่ให้กับพ่อค้ามาจัดตั้งร้านขายของ อาทิ ผลไม้ เครื่องไหว้ เป็ด ไก่ และอื่นๆ เพื่อให้ประชาชนมีทางเลือกที่จะมาของเพื่อไหว้บรรพบุรุษได้อย่างสะดวก โดยในวันนี้ ซึ่งเหลืออีกเพียงสองวันจะถึง วันจ่าย ได้เริ่มมีประชาชนทยอยกันเดินทางออกมาซื้อผลไม้ อาทิ ส้ม กล้วยหอม แอปเบิ้ล สาลี่ และอื่นๆไว้เป็นการล่วง ทั้งนี้ เนื่องจากมีความเชื่อกันว่า หากมาซื้อผลไม้ในช่วงวันจ่าย ราคาผลไม้จะสูงกว่าปกติ ดังนั้นหากเลือกซื้อผลไม้ที่ดีและหากสามารถเก็บรักษาได้ดีแล้ว จะเป็นการประหยัดค่าใช้จ่ายในช่วงเทศกาลได้อีกมาก