ตรุษจีนสงขลาคึกปชช.แห่ไหว้ศาลหลักเมือง
![ตรุษจีนสงขลาคึกปชช.แห่ไหว้ศาลหลักเมือง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/286/1431521/512896-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
บรรยากาศวันตรุษจีน จ.สงขลา คึกคัก ปชช.ไหว้ศาลหลักเมือง ก่อนกลับไปไหว้บรรพบุรุษที่บ้าน
บรรยากาศในการไหว้เทศกาลตรุษจีน ที่ จ.สงขลา ตั้งแต่ช่วงเช้าชาวไทยเชื้อสายจีน ได้นำเครื่องเซ่นไหว้อาหารมงคลทั้ง หมู เป็ด ไก่ ผลไม้ และดอกไม้ ธูป เทียน นำไปเซ่นไหว้พระและเจ้าพ่อหลักเมืองสงขลา สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองของชาวสงขลาเพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ตนเองและครอบครัว ซึ่งเป็นประเพณีที่ชาวไทยเชื้อสายจีนใน จ.สงขลา ยึดถือปฏิบัติติดต่อกันมา ซึ่งจะออกมาไหว้เจ้าที่ภายในศาลหลักเมืองในช่วงเช้าก่อนที่จะกลับไปไหว้บรรพบุรุษช่วงสายที่บ้านสำหรับในคืนนี้ ซึ่งเป็นวันส่งท้ายปีเก่า และเตรียมต้อนรับปีใหม่ วันตรุษจีน ชาวสงขลาจะทำการจุดธูปเทียนขนาดใหญ่ไหว้พระที่ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองแห่งนี้ เพื่อรอรับ เทพเจ้าแห่งโชคลาภไฉ่ซิงเอี้ย ที่ชาวจีนเคารพนับถือ เพื่อให้เกิดโชคลาภ