ตรุษจีนในจังหวัดชายแดนภาคใต้คึกคัก
![ตรุษจีนในจังหวัดชายแดนภาคใต้คึกคัก](http://s.isanook.com/ns/0/ud/286/1431567/512944-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
บรรยากาศตรุษจีนในจังหวัดชายแดนภาคใต้คึกคัก ชาวไทยเชื้อสายจีน ตามบ้านเรือนได้ตั้งโต๊ะ พร้อมเครื่องเซ่นไหว้หน้าบ้าน
เช้านี้บรรยากาศภายในเขตเทศบาลนครยะลา และในเขตพื้นที่ อ.เบตง จ.ยะลา มีความคึกคักเป็นพิเศษ เมื่อชาวไทยเชื้อสายจีน ตามบ้านเรือนได้ตั้งโต๊ะ พร้อมเครื่องเซ่นไหว้ตรุษจีนหน้าบ้าน เพื่อไหว้บรรพบุรุษ และขอพร เพื่อความเป็นสิริมงคล ในวันตรุษจีน ชาวไทยเชื้อสายจีนใน จ.ยะลา ได้นำเครื่องเซ่นไหว้ หมู เป็ด ไก่ ผลไม้มงคล ขนม น้ำชา เหล้า เซ่นไหว้ให้กับบรรพบุรุษ เพื่อความเป็นสิริมงคล และขอพรในวันตรุษจีนหรือวันขึ้นปีใหม่จีน ซึ่งถือว่าเป็นวันเริ่มต้นการดำเนินชีวิตที่ดีราบรื่น มีความสุข สมหวัง สุขภาพดี ครอบครัวอยู่เย็นเป็นสุข ซึ่งค้าขายดี ร่ำรวย รวมถึงขอให้คนชาติเกิดความสามัคคี มีความปองดองกันของคนในชาติ