วางระเบิด "ทีเอ็นที" หน้าสถานีวิทยุแดงเชียงใหม่
![วางระเบิด "ทีเอ็นที" หน้าสถานีวิทยุแดงเชียงใหม่](http://s.isanook.com/ns/0/ud/286/1432229/ds.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
(2 ก.พ.) สภ.เมืองเชียงใหม่ รับแจ้งเหตุพบวัตถุต้องสงสัยคล้ายระเบิด ถูกนำมาวางไว้บนโต๊ะหินอ่อน ที่หน้าประตูโรงแรมวโรรส แกรนด์ พาเลซ ที่ตั้งของสถานีวิทยุชุมชนกลุ่มแดงรักเชียงใหม่ 51 หลังวัดพระสิงห์วรวิหาร อ.เมืองเชียงใหม่ พ.ต.ต.กริช กิตติลือ ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดเชียงใหม่ พร้อมด้วยชุดอีโอดี ตำรวจตระเวนชายแดนที่ 33 จึงเข้าตรวจสอบวัตถุต้องสงสัยคล้ายระเบิด เจ้าหน้าที่ได้ปิดกั้นถนนบริเวณดังกล่าวเพื่อความปลอดภัยของประชาชนและผู้ที่ขับรถผ่านบริเวณดังกล่าว โดยวัตถุดังกล่าวเป็นแท่งสีดำพันด้วยเทปกาว มีสายไฟเป็นส่วนประกอบ
เมื่อตรวจสอบพบว่าภายในเป็นระเบิดทีเอ็นที 2 ก้อน น้ำหนักรวมประมาณครึ่งปอนด์ พร้อมด้วยแผงวงจร ขาดเพียงตัวจุดระเบิดเท่านั้น ซึ่งระเบิดทีเอ็นทีปริมาณดังกล่าวมีรัศมีทำลายล้างถึง 30 เมตร เจ้าหน้าที่อีโอดีได้ตัดวงจรและใช้เครื่องยิงทำลาย และเก็บไปทำลายทิ้งในที่ปลอดภัย
นายเพชรวรรต วัฒนพงศ์ศิริกุล แกนนำกลุ่มรักเชียงใหม่ 51 และเจ้าของโรงแรมดังกล่าว เผยว่า เมื่อคืนที่ผ่านมา เวลา 01.23 น. มีคนปาระเบิดเข้ามาครั้งหนึ่ง เข้าใจว่าเป็นเอ็ม 26 แต่ไม่มีคนบาดเจ็บและไม่ได้แจ้งความไว้ เนื่องจากตอนเช้าต้องไปเลือกตั้ง และตอนบ่ายจะรวมแกนนำทั้งหมดเพื่อหารือการเลือกตั้ง เชื่อว่าเรื่องการเมือง 100% เและมุ่งหวังเอาชีวิต จะมอบวงจรปิดให้ตำรวจตรวจสอบต่อไป แต่ขณะเกิดเหตุตนเองไม่ได้พักที่โรงแรม ส่วนยามที่เฝ้าอยู่ก็หลบเข้าไปอยู่ภายในโรงแรม เพราะไม่อยากเป็นเป้า
อย่างไรก็ตามรายงานแจ้งว่า หลังจากเกิดเหตุ ตำรวจได้เพิ่มกำลังดูแลบริเวณสถานีวิทยุ รวมทั้งโรงแรมแกรนด์วโรรส ซึ่งเป็นที่ตั้งของกลุ่มรักเชียงใหม่ 51 ขณะที่ชาวเชียงใหม่บางส่วนเชื่อว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเป็นการสร้างสถานการณ์ของกลุ่มเนปช.เอ