ชาวแม่ทะจ.ลำปางป่วยอาหารเป็นพิษยกหมู่บ้าน
![ชาวแม่ทะจ.ลำปางป่วยอาหารเป็นพิษยกหมู่บ้าน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/292/1461196/515344-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ชาวบ้านนายาม อ.แม่ทะ จ.ลำปาง ป่วยอาหารเป็นพิษยกหมู่บ้าน เหตุ อาหารเลี้ยงจากงานศพ
นายอนันต์ ภัทรเดชมงคล นายอำเภอแม่ทะ จ.ลำปาง ได้รับรายงานการเกิดโรคระบบทางเดินอาหารระบาดในพื้นที่บ้านนายาม ม.7 ต.หัวเสือ อ.แม่ทะ จ.ลำปาง โดย มีชาวบ้านป่วยพร้อมกันกว่า 70 คน กระจายใน 40 หลังคาเรือน ซึ่งถือว่าเป็นการป่วยยกหมู่บ้าน เนื่องจากอาหารเป็นพิษ
จากการสอบสวน ทราบว่า ช่วงปลายเดือนมกราคม 2557 ที่ผ่านมา ผู้ใหญ่ทั้งหญิงและชาย ตลอดจนพระสงฆ์ เกิดอาการปวดท้อง และท้องเสียอย่างรุนแรง เนื่องจากทานอาหารที่เจ้าภาพจัดงานศพ จัดทำแกงอ่อมหมู น้ำพริกหมูนึ่ง และข้าวเหนียว เลี้ยงชาวบ้านที่เดินทางไปร่วมงาน จนเกิดอาการป่วยยกหมู่บ้าน