ชาวนาอ่างทองจำนำข้าวไม่ได้เงินเป็นหนี้กว่า3แสน
![ชาวนาอ่างทองจำนำข้าวไม่ได้เงินเป็นหนี้กว่า3แสน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/292/1461212/515370-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ชาวนาอ่างทอง น้ำตาตก จำนำข้าวไม่ได้เงิน หนี้นอกระบบตามทวง รับจ้างประทังชีวิต ส่งลูกเรียน เป็นหนี้ ธ.ก.ส. กว่า 3 แสน
นางสมพร กลิ่นจันทร์ ชาวนา อายุ 42 ปี บ้านเลขที่ 58 หมู่5 ต.สายทอง อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง เปิดเผยต่อผู้สื่อข่าวทั้งน้ำตาว่า ขณะนี้ชีวิตความเป็นอยู่แสนลำบากมาก หลังจำนำข้าวแล้วไม่ได้เงินนานกว่า 5 เดือน ต้องกู้หนี้นอกระบบในอัตราร้อยละ 10 มาใช้จ่ายในครอบครัว ส่งลูกสาววัย 14 ปี เรียนหนังสือ ตนเป็นหม้ายสามีเสียชีวิต เป็นหนี้ ธ.ก.ส. เกือบ 3 แสนบาท เงินที่จะได้จากจำนำข้าว 88,101 บาท ยังไม่ได้รับ ส่วนเงินกู้นอกระบบ 40,000 บาท และต้องเสียดอกเบี้ยเดือนละ 4,000 บาท ขณะนี้ไม่ได้จ่ายเจ้าหนี้นอกระบบนานกว่า 4 เดือนแล้ว ด้านเงินใช้จ่ายในครอบครัวไม่มีเหลือ ต้องขายรถไถนา 1 คัน
ในขณะนี้ ต้องหาอาชีพรับจ้างเพื่อประทังชีวิต ทำทุกอย่างที่มีคนจ้าง และอยากวิงวอนขอความช่วยเหลือเงินค่าจำนำข้าวที่รัฐบาลยังไม่ได้จ่าย อยากนำมาใช้จ่ายหนี้นอกระบบและเหลือใช้ทำมาหากิน