ตำรวจเตะระเบิดยังสาหัส เมียเผยรักเพื่อนฝูง
![ตำรวจเตะระเบิดยังสาหัส เมียเผยรักเพื่อนฝูง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/296/1480922/we.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
(20 ก.พ.) จากกรณีเหตุปะทะระหว่าขอคืนพื้นที่ชุมนุม ที่แยกผ่านฟ้าลีลาศ เมื่อวันที่ 18 ก.พ.ที่ผ่านมา ซึ่ง ด.ต.ธีระเดช เล็กภู่ อายุ 44 ปี ผบ.หมู่ ป.สภ.แสนสุข จ.ชลบุรี พยายามจะใช้เท้าเตะระเบิดที่ถูกขว้างมาในกลุ่มตำรวจ เพื่อช่วยชีวิตเพื่อนตำรวจด้วยกัน จนทำให้ตัวเองได้รับบาดเจ็บสาหัสที่ขาทั้งสองข้าง
เมื่อวันที่ 19 กุมภาพันธ์ เวลา 14.45 น. ทางเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลตำรวจ ได้เคลื่อนย้าย ด.ต.ธีระเดช ออกจากโรงพยาบาลวชิรพยาบาลไปรักษาตัวต่อที่โรงพยาบาลตำรวจ
นางจีรภา เล็กภู่ ภรรยา เปิดเผยว่า เท่าที่ได้พูดคุยกับสามีถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นตามภาพข่าวก็ทราบว่า หลังจากสามีเรียกเพื่อนรุ่นน้องให้มานั่งข้างๆ ตัวเองแล้ว ตำรวจรุ่นน้องคนดังกล่าวไม่เห็นระเบิดที่ถูกปามากระทบโล่ วินาทีนั้นสามีก็ตัดสินใจลุกขึ้นเพื่อจะเตะระเบิดออกไป เพื่อช่วยชีวิตเพื่อนร่วมงานแต่เกิดระเบิดขึ้นเสียก่อน เหตุที่สามีตัดสินใจทำอย่างนั้น เพราะเป็นคนรักเพื่อนมาก อยู่กันมานานตนเองรู้ว่าสามีเป็นคนอย่างไร รักเพื่อนมากแค่ไหน รู้สึกเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น เพราะอาการของสามีตอนนี้ขาทั้งสองข้างอาการยังหนักอยู่และต้องระวังเรื่องแผลติดเชื้อ หากเลือกได้ไม่อยากให้สามีเป็นฮีโร่ อยากให้ขากลับมาเป็นปกติเหมือนเดิมเท่านั้น
ด้าน น.ส.วรพิชชา เล็กภู่ ลูกสาววัย 17 ปี กล่าวว่า เรื่องที่มีคนชื่นชมพ่อของตนที่ลุกขึ้นมาเตะระเบิดเพื่อช่วยชีวิตเพื่อนนั้น ก็รู้สึกดีแต่ไม่อยากให้พ่อต้องเจ็บแบบนี้เพราะดูแล้วมันทรมานมาก
ขณะที่ นพ.ชัยวัน เจริญโชคทวี แพทย์รพ.วชิรพยาบาล กล่าวว่า กระดูกขาทั้ง 2 ข้างของผู้ป่วยนั้นหักหลายท่อน แพทย์ต้องใช้เหล็กดามไว้ ซึ่งคาดว่าน่าจะต้องใช้เวลารักษาตัวนานหลายเดือน นอกจากนี้ยังมีบาดแผลที่แขนซ้ายเป็นรูอีกด้วย ขณะนี้ผู้ป่วยอาการดีขึ้น สามารถพูดคุยได้
ด้านพล.ต.ต.นพ.ณรงค์ศักดิ์ เสาวคนธ์ รองนายแพทย์ใหญ่รพ.ตำรวจ กล่าวว่า อาการของด.ต.ธีรเดช มาด้วยอาการกระดูกขาทั้งสองข้างแตกเบื้องต้นทางรพ.วชิระได้ทำการยึดกระดูกทั้งสองข้างรวมทั้งหัวแม่เท้าแตกละเอียดมาอย่างดี การดูแลในขั้นตอนต่อไปต้องระวังเรื่องการติดเชื้อ ส่วนจะกลับมาเดินได้ตามปกติหรือไม่ขึ้นอยู่กับการเชื่อมต่อของกระดูกซึ่งเป็นเรื่องของอนาคตตอนนี้ยังยืนยันไม่ได้
ส่วนส.ต.ต.ศราวุฒิ ชัยปัญหา ผบ.หมู่ป.สภ.บางละมุง จว.ชลบุรีตอนนี้อาการหนักที่สุดโดนยิงที่ศีรษะทะลุท้ายทอย ตอนนี้อยู่ห้องไอซียูอาการยังน่าเป็นห่วง ไม่รู้สึกตัว ไม่ตอบสนองอยู่ได้ด้วยยากระตุ้นหัวใจและความดันต้องติดตามอาการอย่างใกล้ชิดตลอด 24 ชั่วโมง