ชัยนาท เกี่ยวข้าวแบบไทยเฉลิมพระเกียรติ
![ชัยนาท เกี่ยวข้าวแบบไทยเฉลิมพระเกียรติ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/298/1491796/519301-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
จ.ชัยนาท สืบสานประเพณี เกี่ยวข้าวแบบไทยเฉลิมพระเกียรติ พร้อมแสดงเต้นกำรำเคียว ตามแบบโบราณ
นายกำธร ถาวรสถิตย์ ผู้ว่าราชการจังหวัดชัยนาท เป็นประธานในพิธีเกี่ยวข้าวตามโครงการสืบสานประเพณีเกี่ยวข้าวแบบไทยเฉลิมพระเกียรติ ที่โรงเรียนราชประชานุเคราะห์ 46 ชัยนาท ซึ่งเป็นโครงการที่ตั้งขึ้นเพื่อให้เป็นแหล่งเรียนรู้ด้านการเกษตรของนักเรียนและประชาชนในชุนชนโดยรอบโรงเรียน ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากหลายภาคส่วนทั้งด้านวิชาการและเงินทุน ในการถ่ายทอดความรู้และทักษะในการทำการเกษตรแบบอินทรีย์ ไม่พึ่งพาสารเคมีและยาฆ่าแมลง
แปลงนาที่ร่วมกันลงแขกเกี่ยวข้าวในวันนี้ เป็นแปลงข้าวไรซ์เบอรี่ที่ ผู้ว่าราชการจังหวัด และคณะ ได้ลงแปลงข้าวดำนาด้วยตนเองเมื่อเดือนตุลาคม 2556 ที่ผ่านมา เมื่ออายุครบเกี่ยวจึงได้จัดงานเกี่ยวข้าวแบบไทย เพื่อสืบสานประเพณีดั้งเดิมของชาวนาไทยขึ้นเพื่อเป็นการเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ผู้ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณต่อชาวนา และพสกนิกรไทยทั้งประเทศ โดยมีการแสดงเต้นกำรำเคียวตามแบบโบราณ สร้างความครึกครื้นระหว่างการลงแขกเกี่ยวข้าวด้วย