ศาลยกฟ้องคดีหมอตุลย์ฟ้องหมิ่นอดีต ส.ส. พท.
![ศาลยกฟ้องคดีหมอตุลย์ฟ้องหมิ่นอดีต ส.ส. พท.](http://s.isanook.com/ns/0/ud/298/1492252/519838-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ศาลพิพากษา ยกฟ้อง คดีที่ 'หมอตุลย์' แกนนำกลุ่มเสื้อหลากสี เป็นโจทก์ยื่นฟ้อง 'วิชาญ มีนชัยนันท์' อดีต ส.ส.เพื่อไทย ฐานหมิ่นประมาท
ศาลอาญา รัชดา อ่านคำพิพากษาในคดีที่ น.พ.ตุลย์ สิทธิสมวงศ์ แกนนำกลุ่มเสื้อหลายสี เป็นโจทก์ยื่นฟ้อง นายวิชาญ มีนชัยนันท์ อดีต ส.ส. พรรคเพื่อไทย เป็นจำเลยในความผิดฐานหมิ่นประมาทโดยการโฆษณา
จากกรณี เมื่อวันที่ 31 พ.ค. 2553 จำเลยได้กล่าวอภิปรายในการประชุมสภาผู้แทนราษฎรสมัยวิสามัญ โดยกล่าวพาดพิงใส่ความโจทก์ ในทำนองว่า กลุ่มเสื้อหลากสี ได้รับเงินเพื่อมาชุมนุมและล่ารายชื่อถอดถอน ส.ส. พรรคเพื่อไทย ในการอภิปรายไม่ไว้วางใจนายกรัฐมนตรี ถึงการเข้ากระชับพื้นที่การชุมนุม เมื่อปี 2553
ศาลพิเคราะห์แล้ว เห็นว่า การกระทำจำเลยเป็นการแสดงความคิดเห็นและติชมโดยสุจริต ตามตำแหน่งหน้าที่ ในฐานะสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร ในการอภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาล และไม่ได้ยืนยันข้อเท็จจริงให้โจทก์ได้รับความเสียหาย จึงไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท พิพากษายกฟ้อง
ภายหลังฟังคำพิพากษาแล้ว นายวิชาญ กล่ววว่า คดีนี้ตนได้อภิปรายในสภา เมื่อปี 2553 ว่า น.พ.ตุลย์ แกนนำกลุ่มเสื้อหลากสีขณะนั้น ได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งอะไรจากรัฐบาล เนื่องจากปรากฏข้อเท็จจริงว่า ได้นำเช็คจำนวน 1 แสนบาท ไปมอบให้กับ นางพะเยาว์ อัคฮาด แม่น้องเกด ที่เสียชีวิต แล้วให้ช่วยลงชื่อในการถอดถอน นายจตุพร พรหมพันธุ์ นายการุณ โหสกุล และ นายวิเชียร ขาวขำ ออกจากตำแหน่ง ส.ส. ซึ่งการอภิปรายดังกล่าว ไม่ได้เป็นการใส่ร้ายหรือพาดพิงให้ได้รับความเสียหาย แต่เป็นข้อเท็จจริงเพื่อเชื่อมโยงกับการอภิปรายไว้วางใจนายกรัฐมนตรีในสภา ส่วนจะฟ้องกลับหรือไม่ คงจะพิจารณาว่าเป็นการฟ้องโดยบริสุทธิ์ใจหรือไม่ และขอปรึกษาทนายความอีกครั้ง