ม็อบข้าวโพดเพชรบูรณ์ ชุมนุมร้องเงินชดเชย
![ม็อบข้าวโพดเพชรบูรณ์ ชุมนุมร้องเงินชดเชย](http://s.isanook.com/ns/0/ud/300/1500770/520410-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ม็อบข้าวโพดเพชรบูรณ์ ทยอยชุมนุมเรียกร้องเงินชดเชยข้าวโพด จี้ จังหวัดจ่ายให้เกษตรกรในจังหวัดให้ครบก่อน
กลุ่มเกษตรกรชาวไร่ข้าวโพดในหลายอำเภอของ จ.เพชรบูรณ์ เริ่มทยอยเดินทางมาชุมนุม เพื่อเรียกร้องส่วนต่างจากเงินค่าชดเชยข้าวโพดตามมาตรการแทรกแซงตลาดข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ปี 2556/57 ซึ่งหลังสุดทางจังหวัดเพชรบูรณ์ ยังเหลือเงินอีกราว 78 ล้านบาท ซึ่งทางพาณิชย์จังหวัด เริ่มตรวจเอกสารเกษตรกร เพื่ออนุมัติจ่ายเงินชดเชยให้ผู้ประกอบการ แต่มีเกษตรกรจากหลายภาคส่วน ทั้งในและนอกจังหวัด ต่างคาดหวังว่า จะได้รับเงินส่วนต่างจากเงินก้อนนี้
อย่างไรก็ตาม ขณะนี้ เกษตรกรยังทยอยเดินทางเข้ามาสมทบอย่างต่อเนื่อง โดยล่าสุดมีจำนวนกว่า 500 คนแล้ว โดยมี นายยุพราช บัวอินทร์ อดีต ส.ส.เพชรบูรณ์ พรรคประชาธิปัตย์ และ นายจำเนียร โฉมงาม เป็นแกนนำ ขณะเดียวกัน ก็มีเสียงสะท้อนจากกลุ่มผู้ชุมนุม โดยจี้ให้ทางจังหวัดจ่ายเงินค่าชดเชยให้เกษตรกรในจังหวัดให้ครบก่อน หลังจากนั้นจึงค่อยไปพิจารณาจ่ายให้เกษตรกรที่ขายข้าวโพดข้ามเขตจังหวัด