ผวจ.พัทลุงเปิดศูนย์กีฬาพัฒนาฟุตบอล
![ผวจ.พัทลุงเปิดศูนย์กีฬาพัฒนาฟุตบอล](http://s.isanook.com/ns/0/ud/301/1507341/521978-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้ว่าราชการจังหวัดพัทลุง เปิดศูนย์กีฬาพัฒนาฟุตบอล หลังเยาวชนให้ความสนใจเล่นกีฬามากขึ้น
ผู้สื่อข่าวรายงานจากจังหวัดพัทลุง รายงานว่า ที่สนามโรงเรียนควนขนุน อ.ควนขนุน จ.พัทลุง นายเสรี ศรีหะไตร ผู้ว่าราชการจังหวัดพัทลุง นายโกสินต์ ไพศาลศิลป์ ประธานสโมสรพัทลุง เอฟซี และสำสำนักงานการท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดพัทลุง ได้ร่วมกันเปิดศูนย์พัฒนาฟุตบอลให้กับเด็กและเยาวชน เพื่อเป็นการพัฒนานักแตะไปสู่มืออาชีพในการเล่นกีฬา หลังเยาวชนในพื้นที่ จังหวัดพัทลุง ให้ความสนใจในการเล่นฟุตฟอลตั้งแต่เด็กๆ มากขึ้น
โดยเป้าหมายของการเปิดศูนย์ในครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสร้างความรู้ ความเข้าใจ ทักษะในการเล่นกีฬาฟุตบอลที่ถูกวิธี ให้เด็กเยาวชน ประชาชน เห็นความสำคัญในการออกกำลังกาย เพื่อเพิ่มทักษะและพัฒนาทางด้านกีฬาฟุตบอลให้แก่เด้กเยาวชนและประชาชนใน จังหวัดพัทลุง และเพื่อเป็นการรองรับให้กับกีฬาฟุตบอลอาชีพของจังหวัด
โดยในวันนี้ ยังได้มีการเปิดคลินิกฟุตบอลเยาวชนอำเภอควนขนุนอะคาเดมี่ และมีการมอบอุปกรณ์กีฬาให้กับโรงเรียนที่ขาดแคลนกีฬาอีกด้วย ทั้งนี้ ในการสอนทักษะการเรียนรู้กีฬาฟุตบอล ได้มีโค้ชฟุตบอลจาก สโมสรพัทลุง เอฟซี และนักแตะของทีม มาร่วมสอนในครั้งนี้ด้วย และได้รับความสนใจจากเด็กและเยาวชนเป็นจำนวนมาก