กกต.,กศน จัดศูนย์ส่งเสริมพัฒนา ปชต.ฯ
![กกต.,กศน จัดศูนย์ส่งเสริมพัฒนา ปชต.ฯ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/304/1520772/523397-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
'ประวิช' เผย กกต. และ กศน. จัดศูนย์ส่งเสริมพัฒนาประชาธิปไตย และการเลือกตั้งตำบล พร้อมเชิญชวนประชาชนไปใช้สิทธิ์เลือก ส.ว. 30 มี.ค.
นายประวิช รัตนเพียร กรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) ด้านกิจการการมีส่วนร่วม ได้กล่าวในรายการ "กกต. พบประชาชน" ทางช่อง 11 ในเรื่องการมีส่วนร่วมด้านการเลือกตั้งของประชาชน ว่า กกต. และ กศน.ได้จัดตั้งศูนย์ส่งเสริมพัฒนาประชาธิปไตย และการเลือกตั้งตำบล โดยปี 2557 ได้ดำเนินการนำร่องจังหวัดละ 1 ตำบล รวมทั้งสิ้น 77 ศูนย์ฯ เพื่อให้ความรู้กับประชาชนเรื่องประชาธิปไตยและการเลือกตั้ง ถ่ายทอดความรู้ปลูกจิตสำนึกเรื่องประชาธิปไตย พร้อมทั้งช่วยรณรงค์ให้ประชาชนออกมาเลือกตั้ง โดยในวันที่ 28 มี.ค.นี้จะมีการจัดกิจกรรมเดินรณรงค์ให้ประชาชนตื่นตัวออกมาใช้สิทธิ์เลือกตั้ง ส.ว. และจะมีการประเมินการปฏิบัติงานศูนย์ฯ ในเดือน ก.ย. ซึ่งในปี 2558 กกต.ตั้งใจว่าจะขยายศูนย์ฯ ดังกล่าว ไปทุกตำบลทั่วประเทศ
นอกจากนี้ ยังได้กล่าวถึงหน่วยเลือกตั้งที่มีปัญหาประมาณ 10,000 กว่าหน่วย ที่ไม่สามารถลงคะแนนได้ ว่า ขณะนี้ดำเนินการอยู่ ส่วน 28 เขตเลือกตั้งที่ไม่สามารถรับสมัครผู้สมัครได้นั้น ขณะนี้ กกต.กำลังขอคำวินิจฉัยจากทางศาลรัฐธรรมนูญ และย้ำว่าผู้ที่จะตัดสินได้ว่า การเลือกตั้งวันที่ 2 ก.พ.จะเป็นโมฆะหรือไม่นั้นคือ ศาลรัฐธรรมนูญเพียงเท่านั้น อีกทั้งยังเชิญชวนให้ประชาชนไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งในวันที่ 30 มี.ค.นี้ด้วย