สุเทพ ท้า จตุพร นำแดงเข้ากรุงฯ จบเกมเร็ว
![สุเทพ ท้า จตุพร นำแดงเข้ากรุงฯ จบเกมเร็ว](http://s.isanook.com/ns/0/ud/304/1521420/6.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า (18 มี.ค.) นายสุเทพ เทือกสุบรรณ เลขาธิการ กปปส. ขึ้นเวทีปราศรัยที่บริเวณสวนลุมพินี โดยเปิดคลิปภาพเหตุการณ์การชุมนุมทางการเมือง ในปี 2553 พร้อมกล่าวโจมตี นายจตุพร พรหมพันธุ์ ประธาน นปช. และ นายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ แกนนำ นปช.อย่างดุเดือด และระบุว่าขณะนี้ฝ่ายรัฐบาลกำลังจนหนทาง จึงมีการปลุกระดมมวลชนและข่มขู่ประชาชนว่า หากมีการชี้มูลความผิดนายกรัฐมนตรี ในโครงการรับจำนำข้าว จะมีเหตุรุนแรงที่กรุงเทพมหานคร ซึ่งแตกต่างจากการชุมนุมของ กปปส. ที่ยึดแนวทางสันติอหิงสา และยืนยันว่าช่วงที่พรรคประชาธิปัตย์เป็นรัฐบาลไม่เคยใช้ความรุนแรงกับผู้ชุมนุม
เลขาธิการ กปปส. กล่าวต่อ อ้างว่าฝ่ายรัฐบาลเตรียมจัดตั้งรัฐบาลพลัดถิ่นในประเทศกัมพูชา เชื่อว่าเมื่อไรก็ตามที่ ป.ป.ช. และศาลมีคำวินิจฉัยคดีที่ไม่ถูกใจ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร รักษาการนายกรัฐมนตรี และ รมว.กลาโหม กับ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกฯ ถ้ายังเหิมเกริมยกกำลังออกมารับรองจบแน่ ๆ ตนภาวนาขอให้นายจตุพร พรหมพันธุ์ ประธาน นปช.ออกมาจริงๆ เราจะได้กลับบ้านกัน
ทั้งนี้ นายสุเทพ กล่าวว่า พร้อมเจรจากับทางนายกรัฐมนตรีแบบเปิดเผยต่อหน้าประชาชนทั่วประเทศ โดยไม่ต้องผ่านคนกลาง และหากมีสถานการณ์ที่ทำให้รัฐบาลระส่ำระสาย ตนเองจะเรียกระดมมวลชนมาชุมนุมครั้งใหญ่ เพื่อขับไล่รัฐบาลอีกครั้ง