ชาวยะลาร่วมลุยไฟสมโภชวันประสูติเจ้าแม่กวนอิม
![ชาวยะลาร่วมลุยไฟสมโภชวันประสูติเจ้าแม่กวนอิม](http://s.isanook.com/ns/0/ud/304/1521635/524448-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ประชาชนชาวยะลา ร่วมลุยไฟสมโภช วันประสูติเจ้าแม่กวนอิม มูลนิธิพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร จ.ยะลา
ที่มูลนิธิพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร (ศาลเจ้าแม่กวนอิมพระโพธิสัตว์ยะลา) อ.เมือง จ.ยะลา ได้มีพิธีลุยไฟ โดยได้อัญเชิญองค์พระ และองค์เทพเจ้า ประจำศาล จำนวน 11 องค์ ออกโปรดสัตว์ เพื่อเป็นสิริมงคลเนื่องในวันประสูติเจ้าแม่กวนอิม และหลังจากเมื่อช่วงเช้า บรรดาชายหนุ่มได้นำองค์พระต่างๆ ออกแห่ไปรอบเมืองยะลาเพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ตนเองและครอบครัว และหลังจากจะนำองค์พระเข้าไปไว้ภายในศาลเจ้า ก็จะมีพิธีลุยไฟ ซึ่งเป็นความเชื่อว่า เป็นการชำระล้างสิ่งสกปรกทั้งหลายตลอดทั้งวัน ซึ่งจะต้องชำระล้างด้วยการลุยไฟ