เร่งดับไฟไหม้บ่อขยะพบพระ - ส่งกลิ่นคลุ้ง
![เร่งดับไฟไหม้บ่อขยะพบพระ - ส่งกลิ่นคลุ้ง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/304/1521719/524517-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายอำเภอพบพระ จ.ตาก นำรถน้ำดับไฟไหม้บ่อขยะ ส่งกลิ่นเหม็นทั้งเมือง พร้อมจัดเวรยามเฝ้าระวัง
นายประสงค์ หล้าอ่อน นายอำเภอพบพระ จ.ตาก นำกำลังเจ้าหน้าที่กู้ภัยจากองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในพื้นที่ อ.พบพระ พร้อมรถน้ำรถดับเพลิง เดินทางเข้าไปยังบ่อขยะ ขององค์การบริหารส่วนตำบลช่องแคบ อ.พบพระ ที่ไฟได้ลุกไหม้เมื่อวานเย็น ทั้งนี้ เพื่อเร่งดำเนินการดับไฟให้ดับสนิทก่อนที่จะลุกปะทุขึ้นมาอีก จากสภาพอากาศร้อนจัดและอบอ้าว และเหตุเพลิงที่ลุกไหม้กองขยะครั้งนี้ได้ส่งกลิ่นเหม็นไปทั่ว จึงต้องเร่งแก้ไขปัญหาอย่างเร่งด่วน พร้อมกันนี้ จะได้ใช้รถตักและรถแบคโฮ ทำการขุดตักขยะที่ไฟลุกไหม้ในพื้นชั้นด้านล่างกองขยะ ตักจากพื้นใต้มาเพื่อใช้น้ำดับให้หมด และในช่วงนี้จะมีการจัดกำลังเวรยามมาเฝ้าระวังจนสิ้นฤดูแล้ง เพื่อป้องกันไฟไม่ให้ลุกไหม้ซ้ำซาก