วิรัชพร้อมทีมถึงสวิสเตรียมขึ้นแจงศาลกีฬาโลก
![วิรัชพร้อมทีมถึงสวิสเตรียมขึ้นแจงศาลกีฬาโลก](http://s.isanook.com/ns/0/ud/307/1535692/525410-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายวิรัช ชาญพานิชย์ พร้อมคณะผู้เกี่ยวของและทนายความ เดินทางถึงประเทศสวิตเซอร์แลนด์ แล้วเพื่อชี้แจงต่อศาลกีฬาโลกกรณีการเลือกตั้งนายกสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย ครั้งที่ผ่านมา
ความเคลื่อนไหวกรณีที่ นายวิรัช ชาญพานิชย์ เป็นโจทย์ยื่นฟ้อง นาย วรวีร์ มะกูดี ว่าที่นายกสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย ต่อศาลกีฬาโลก หรือ ซีเอเอส ว่าการเลือกตั้งผู้นำบอลไทยครั้งที่ผ่านมาไม่เป็นไปตามกฎข้อบังคับของสมาคมฟุตบอลฯนายวิรัช พร้อมคณะทีมงาน อาทิ คณะกรรมการจัดการเลือกตั้งฯ ตัวแทนสโมสรที่ถูกสวมสิทธิ์ รวมถึงพยานบุคคลที่มีส่วนรู้เห็นและทนายความชาวอังกฤษ จากบริษัท เบิร์ดแอนด์เบิร์ด เดินทางถึงประเทศสวิตเซอร์แลนด์แล้ว เพื่อเตรียมเข้าไปให้ปากคำต่อศาลกีฬาโลก ที่เมืองเจนีวา ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ระหว่างวันที่ 25-26 มีนาคม นี้
โดย นาย วิรัช เผยว่า ตนไม่สามารถตอบได้ว่าจะชนะคดีในครั้งนี้หรือไม่ แต่คิดว่าคงมีสักที่ในโลกที่มีความยุติธรรม และหวังว่าศาลกีฬาโลกจะพึ่งพาได้เพื่อให้เกิดบรรทัดฐานในสังคมไทย โดยเฉพาะการเมืองที่ไม่ควรเข้ามายุ่งหรือบีบวงการกีฬาขณะเดียวกัน มีรายงานว่าทางฝั่งของ บังยี ผู้เป็นจำเลย ได้ล่วงหน้าเดินทางไปก่อนตั้งแต่วันที่ 21 มีนาคม ที่ผ่านมาแล้ว