สตูลเปิดสอนภาษามาลายูกลาง รับ AEC
![สตูลเปิดสอนภาษามาลายูกลาง รับ AEC](http://s.isanook.com/ns/0/ud/310/1554678/529355-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
จังหวัดสตูล เปิดสอนภาษามาลายูกลาง ให้โรงเรียน 7 แห่ง รองรับประชาคมอาเซียน
นายนิสิต ชายภักตร์ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสตูล เผยว่า จ.สตูล ได้จัดหลักสูตรการสอนภาษารูมี หรือภาษามลายูกลาง 7 แห่ง ในโรงเรียนประถมศึกษา เพื่อรับประชาคมอาเซียน ซึ่งความคืบหน้าเป็นที่น่าพอใจ เนื่องจากนักเรียนมีการสื่อสารกับประเทศมาเลเซีย และผู้ปกครอง รวมถึงประชาชนในพื้นที่ จ.สตูล ได้เป็นอย่างดี จุดแข็งของ จ.สตูล คือการสอนภาษามาลายูท้องถิ่น ภาษาอังกฤษ แก่นักเรียน เพื่อรองรับการเข้าสู่ประชาคมอาเซียน ในส่วนของภาษาอังกฤษ และภาษามลายู โดยมีการจับคู่โรงเรียนคู่แฝด จำนวน 38 แห่ง มีครอบครัวอุปถัมภ์ในประเทศมาเลเซีย และประเทศไทย ซึ่งผลจากการประเมินผลการจัดการเรียนการสอนด้านหลักสูตรดังกล่าว ได้ผลเป็นอย่างดี ทางด้านระดับอุดมศึกษา มี มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตปัตตานี มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา มหาวิทยาลัยทักษิณ มหาวิทยาลัยอิสลามยะลา ก็มีการสอนภาษาดังกล่าวเช่นกัน