สุโขทัยเชิญพระพุทธรูปปางมารวิชัย อายุ 700 ปี ให้สรงปีแรก
![สุโขทัยเชิญพระพุทธรูปปางมารวิชัย อายุ 700 ปี ให้สรงปีแรก](http://s.isanook.com/ns/0/ud/311/1555588/530441-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
สุโขทัยจัดมหาสงกรานต์เสื้อลายดอกครึกครื้น พร้อมอันเชิญพระพุทธรูปปางมารวิชัย อายุ 700 ปี ให้สรงเป็นปีแรก
เทศบาลเมืองสุโขทัยธานี ร่วมกับ องค์การบริหารส่วนจังหวัดสุโขทัย จัดงาน มหาสงกรานต์เสื้อลายดอก ถนนข้าวตอกสุโขทัย งานประเพณีสงกรานต์เมืองสุโขทัย ประจำปี 2557 โดยมี นายปิติ แก้วสลับสี รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุโขทัย เป็นประธานเปิดงาน พร้อมกับประชาชนและนักท่องเที่ยวนับหมื่น พร้อมใจใส่เสื้อลายดอก เข้าร่วมงาน และชมกิจกรรมและเล่นสาดน้ำสงกรานต์ บริเวณสวนสาธารณะเฉลิมพระเกียรติ (ริมน้ำยม) เชิงสะพานพระร่วง ซึ่งทางเทศบาลจัดสร้างอุโมงค์น้ำขนาดใหญ่ ระยะทางประมาณ 1 กิโลเมตร เพื่อให้นักท่องเที่ยวได้ชื่นฉ่ำกันอย่างทั่วหน้า และจัดให้มีขบวนแห่อย่างยิ่งใหญ่สวยงาม ประกอบด้วย การอัญเชิญหลวงพ่อเป๋า ซึ่งเป็นพระพุทธรูปปางมารวิชัยสมัยสุโขทัย อายุประมาณ 700 ปี เพื่อให้ประชาชนได้สรงน้ำเป็นปีแรก และรูปหล่อจำลองพระแม่ย่า เคลื่อนขบวนแสดงไปรอบๆ ตัวเมือง พร้อมยังมีกิจกรรมให้เข้าร่วม ประกอบด้วย การสรงน้ำพระภิกษุสงฆ์ รดน้ำดำหัวผู้สูงอายุ ประกวดหนูน้อยสงกรานต์ นางสงกรานต์ สาวงามวันวาน ก่อพระเจดีย์ทราย รำวงย้อนยุค และประกวดซุ้มเล่นน้ำข้าวตอก ตรงด้านหน้าวัดราชธานี และบริเวณสวนสาธารณะเฉลิมพระเกียรติ (ริมน้ำยม) เชิงสะพานพระร่วง โดยจะมีการจัดงานถึงวันที่ 15 เมษายน