พบลูกปืน ค.60 ในป่ากล้วยกลางเมืองโคราช
![พบลูกปืน ค.60 ในป่ากล้วยกลางเมืองโคราช](http://s.isanook.com/ns/0/ud/311/1556390/531415-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
หวิดระเบิดกลางเมืองโคราช หลังชาวบ้านพบลูกปืน ค.60 ในป่ากล้วยกลางเมือง
ร.ต.ท.นิติพงษ์ ปิ่นกระโทก รอง สวป.สภ.โพธิ์กลาง อ.เมือง จ.นครราชสีมา ได้รับแจ้งจากประชาชน ว่า พบวัตถุระเบิดถูกนำมาทิ้งไว้ในป่ากล้วย ใกล้เคียงกับร้านเรือนไทยสปา ที่อยู่ภายในซอยโรงเรียนสมบูรณ์วิทยานุกูล ต.ในเมือง อ.เมืองนครราชสีมา หลังรับแจ้งจึงรีบรุดไปตรวจสอบ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กู้ภัยฮุก 31 นครราชสีมา เมื่อถึงที่บริเวณได้รับแจ้งพบว่า เป็นที่ดินว่างเปล่า มีการปลูกต้นกล้วยอยู่จำนวนหนึ่ง โดยจากการตรวจสอบที่บริเวณโคนต้นกล้วย พบวัตถุระเบิด ชนิดลูกปืน ค.60 ตกอยู่จำนวน 1 ลูก เจ้าหน้าที่ตำรวจทำการกักผู้ที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องให้ออกจากพื้นที่ดังกล่าว ก่อนที่จะประสานไปยังชุดเก็บกู้วัตถุระเบิดตำรวจภูธรภาค 3 เข้ามาทำการเก็บกู้ ก่อนนำไปส่งมอบให้กับกองพันสรรพาวุธ เพื่อทำการตรวจสอบและทำลายต่อไป
เบื้องต้น เจ้าหน้าที่ตำรวจคาดว่า อาจจะเป็นวัยรุ่นในพื้นที่หรือในละแวกข้างเคียง ที่นำลูกระเบิดเพื่อมาข่มขู่คู่อริ แต่เนื่องจากเจ้าหน้าที่ตำรวจได้มีการระดมกำลังตั้งจุดสกัดและออกกวาดล้างอาชญากรรม เกิดความกลัวว่าเจ้าหน้าที่จะเข้าตรวจค้นแล้วถูกดำเนินคดีตามกฎหมาย จึงตัดสินใจนำวัตถุระเบิดดังกล่าวมาวางทิ้งไว้ ก่อนจะหลบหนีไป