ไฟไหม้บ่อขยะเขาพลองชัยนาทดับแล้ว
![ไฟไหม้บ่อขยะเขาพลองชัยนาทดับแล้ว](http://s.isanook.com/ns/0/ud/315/1579616/532593-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เหตุไฟไหม้บ่อขยะเขาพลองชัยนาทดับแล้ว - อปท. ขอความร่วมมือชาวบ้านอย่าเผาอีก เพราะส่วนรวมเดือดร้อน
เจ้าหน้าที่ดับเพลิงจาก อบต.เขาท่าพระ ทม.ชัยนาท ทต.บ้านกล้วย ทต.เสือโฮก ศูนย์ ปภ.เขต 16 ชัยนาท และ อบจ.ชัยนาท รวมกว่า 60 นาย พร้อมด้วยรถแบคโฮ 5 คัน รถน้ำ 20 คัน ได้ถอนกำลังออกจากบ่อขยะเขาพลอง ต.เขาท่าพระ อ.เมืองชัยนาท หลังจากระดมกำลังช่วยกันดับเพลิงที่ลุกใหม้บ่อขยะ มาตั้งแต่เวลาประมาณ 21.00 น. วันที่ 21เมษายน โดยได้ดับสนิทลงในเวลา 15.45 น. ของวันนี้
นายสุชาติ อรุณเมือง ผอ.กองสาธารณสุข ทม.ชัยนาท กล่าวว่า จากเหตุการณ์นี้นับเป็นบทเรียนที่มีค่าของทุก อปท. ในการที่จะต้องหามาตรการป้องกันการลอบเผาบ่อขยะในลักษณะนี้ เพราะเมื่อมีเหตุการณ์เกิดขึ้น อปท. ต้องสูญเสียงบประมาณและเวลามาทำการดับไฟ โดยสาเหตุเบื้องต้น คาดว่า เกิดจากฝีมือคนเป็นผู้จุดไฟเผาเพื่อให้คุ้ยหาโลหะไปขายได้สะดวก จึงอยากขอความกรุณาจากชาวบ้านว่าอย่าเผาบ่อขยะอีกเลย เพราะทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน