ชาวนาทำนาไม่ได้หัดมาเฉาะลูกตาลหารายได้
![ชาวนาทำนาไม่ได้หัดมาเฉาะลูกตาลหารายได้](http://s.isanook.com/ns/0/ud/315/1579977/533029-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ชาวนาอุบลราชธานี ขาดน้ำทำนา หันมายึดอาชีพเฉาะลูกตาลขาย หารายได้เลี้ยงครอบครัว
ภัยแล้งยังรุนแรง ชาวนาในพื้นที่ อำเภอตระการพืชผล จังหวัดอุบลราชธานี ที่ยังไม่มีน้ำเพียงพอในการทำนา หันมาเฉาะลูกตาล สร้างรายได้ให้ครอบครัว โดย นางศิริวรรณ ชาติตระการ เกษตรกรชาวนาบ้านผักกะย่า ตำบลตระการพืชผล อำเภอตระการพืชผล จังหวัดอุบลราชธานี เปิดเผยว่า ภัยแล้งปีนี้รุนแรงมาก จนถึงขณะนี้ฝนยังไม่ตก ทำให้ลงมือทำนาไม่ได้ จึงตัดสินใจนำรถคู่ใจมาจอดข้างทาง ถนนรอบเมือง เยื้องๆ ทางเข้าสถานีขนส่งผู้โดยสารจังหวัดอุบลราชธานี ยึดอาชีพเฉาะลูกตาลขาย โดยหาซื้อลูกตาลจากชาวบ้านแบบเหมาต้น ต้นละ 100 - 200 บาท และจ่ายคนขึ้นไปเก็บ ต้นละ 60 บาท เพื่อนำลูกตาลมาเฉาะบรรจุถุงขาย ถุงละ 20 บาท
สำหรับลูกตาลขายดีมาก ลูกค้าชอบนำไปเชื่อมรับประทานกับน้ำแข็งช่วงอากาศร้อนๆ โดยเฉลี่ยมีรายได้วันละ 1,000 - 1,200 บาท นับว่าเป็นรายได้ที่ดีในช่วงว่างเว้นจากการทำนา แต่จะมีตาลขายเพียงสัปดาห์ละ 2 - 3 วันเท่านั้น