"พายัพ ชินวัตร" ลั่น ครอบครัวชินวัตรไม่ท้อ รอหารือสู้หรือถอย
!["พายัพ ชินวัตร" ลั่น ครอบครัวชินวัตรไม่ท้อ รอหารือสู้หรือถอย](http://s.isanook.com/ns/0/ud/318/1593509/hfttyhgrd.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
(8 พ.ค.) นายพายัพ ชินวัตร ประธานภาคอีสาน พรรคเพื่อไทย พี่ชาย น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร เผยกรณีศาลรัฐธรรมนูญ วินิจฉัยให้ น.ส.ยิ่งลักษณ์ พ้นตำแหน่งปฏิหน้าที่นายกรัฐมนตรี ว่า รู้สึกเสียใจและไม่สบายใจ แต่เคารพดุลพินิจและการตัดสินศาล อย่างไรก็ไม่ท้อ ครอบครัวและตระกูลชินวัตรพร้อมให้กำลังใจและสนับสนุน ขณะนี้ยังไม่คิดเรื่องอนาคต ขอให้ครอบครัวพูดคุยกันก่อนว่าจะสู้หรือถอย ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง
นายมหวรรณ กะวัง นายกสมาคมศิษย์เก่ายุพราชวิทยาลัย อ.เมือง จ.เชียงใหม่ เพื่อนร่วมรุ่น น.ส.ยิ่งลักษณ์ รุ่นบัวเกี๋ยง ปี 24-26 กล่าวว่า ได้ส่งข้อความให้กำลังใจ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ว่า ทำดีที่สุดแล้ว เกินความคาดหมาย ต่างชาติยอมรับ แต่กติกาบ้านเมืองไม่มีมาตรฐาน และไม่เคารพเสียงส่วนใหญ่ เชื่อว่าประชาชนที่รักประชาธิปไตยยังสนับสนุนรัฐบาล และพรรคเพื่อไทยอยู่ ไม่ทอดทิ้งแน่นอน
"น.ส.ยิ่งลักษณ์ เป็นนายกรัฐมนตรี 2 ปี 9 เดือน เหน็ดเหนื่อยมามากแล้ว หากพ้นสภาพ สมควรได้พักผ่อนกับครอบครัว ไม่ต้องเป็นเป้าหรือถูกโจมตีทางการเมืองอีก เชื่อว่า น.ส.ยิ่งลักษณ์ ไม่เสียใจ โล่งใจ และปรับตัวได้เร็ว เพราะเคยประกาศไม่ยึดติดตำแหน่ง ดังนั้นขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ และพระยุพราช คุ้มครองไม่ถูกอาฆาต หรือจองเวรอีก หากกลับบ้านเกิดที่เชียงใหม่ ครูบาอาจารย์ เพื่อนร่วมรุ่นทุกคน พร้อมต้อนรับและให้กำลังใจเสมอ" นายมหวรรณ กล่าว
ที่มา มติชนออนไลน์