เจอระเบิดสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ย่านบางซื่อ
![เจอระเบิดสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ย่านบางซื่อ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/320/1604737/9.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เวลา 08.30 น. วันที่ 2 มิถุนายน เจ้าหน้าที่ตำรวจ สน.นพวงศ์ รับแจ้งจากคนงานไซต์งานก่อสร้างรถไฟฟ้าสายสีแดง อยู่ในแนวของสถานีรถไฟบางซื่อ 2 ว่า พบวัตถุต้องสงสัยคล้ายลูกระเบิดเก่าในพื้นที่ไซต์ก่อสร้างระหว่างใช้รถแบคโฮขุดดิน จึงเดินทางเข้าตรวจสอบพื้นที่ เเละกันพื้นที่ไม่ให้ประชาชนเข้าใกล้ พร้อมประสานหน่วยเก็บกู้และตรวจพิสูจน์วัตถุระเบิด (EOD) เข้าตรวจสอบ
ต่อมา พ.ต.อ.กำธร อุ่ยเจริญ ผกก.กลุ่มงานเก็บกู้เเละตรวจพิสูจน์วัตถุระเบิด (EOD) กล่าวว่า ได้รับเเจ้งจากเจ้าหน้าที่ตำรวจว่าพบระเบิดขนาดใหญ่ จากการตรวจสอบพบว่าเป็นลูกระเบิดอากาศ ขนาด 500 ปอนด์ ในสภาพผุกร่อน เเละเเตกออกเเล้ว ด้วยระยะเวลาที่ยาวนานว่า 80 ปี ตั้งเเต่สมัยสงครามโลกครั้งที่สอง
อย่างไรก็ตามภายในยังมีลูกดินปืนอยู่ จึงประสานอีโอดี สังกัดทหารอากาศ นำไปตรวจสอบพร้อมทำลายต่อไป