ชาวเน็ตจวก! พิธีไหว้ครูกลางฝน นักเรียนเปียกโชก
![ชาวเน็ตจวก! พิธีไหว้ครูกลางฝน นักเรียนเปียกโชก](http://s.isanook.com/ns/0/ud/323/1615925/dcdergtrh.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
(20 มิ.ย.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่าขณะนี้ในสังคมออนไลน์กำลังวิพากษ์วิจารณ์พิธีไหว้ครู ที่จัดขึ้นที่โรงเรียนแห่งหนึ่งใน จ.พัทลุง โดยมีการเผยแพร่ภาพเหตุการณ์ขณะเด็กนักเรียนกำลังเข้าพิธีไหว้ครู ก้มกราบลงไปกับพื้นท่ามกลางสายฝนที่ตกลงมาอย่างหนักจนเนื้อตัวเปียกปอน ทำให้ชาวเน็ตหลายคนต่างแสดงความคิดเห็นถึงความไม่เหมาะสม ที่โรงเรียนจัดกิจกรรมดังกล่าวทั้งๆ ที่ฝนกำลังตก เพราะอาจจะก่อให้เกิดอันตรายหรือทำให้นักเรียนเจ็บป่วยได้ โดยมองว่าน่าจะเปลี่ยนไปจัดพิธีต่อในหอประชุม แทนการให้เด็กมานั่งกราบไหว้กลางสายฝน
อย่างไรก็ตาม มีเสียงอีกด้านหนึ่งจากนักเรียนในโรงเรียน ออกมาอธิบายว่า เหตุการณ์ดังกล่าวเป็นเหตุสุดวิสัย คณะครูอาจารย์ไม่ได้ตั้งใจให้เกิดขึ้น โดยฝนได้ตกลงมาในตอนที่พิธีใกล้เสร็จสิ้นแล้ว ครูและนักเรียนจึงเต็มใจดำเนินพิธีการไปจนจบ ซึ่งคณาจารย์รวมถึงครูใหญ่ก็ได้อยู่ร่วมในพิธีดังกล่าวและเปียกปอนเช่นเดียวกับเด็กๆ