ว่อนเน็ต! พระวัดดังย่านหลักสี่ เมายาควงปืนโชว์ (คลิป)
![ว่อนเน็ต! พระวัดดังย่านหลักสี่ เมายาควงปืนโชว์ (คลิป)](http://s.isanook.com/ns/0/ud/334/1671661/detrfy6y.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
โลกโซเชียลเน็ตเวิร์ก ได้มีการโพสต์และแชร์คลิปที่ "มือปราบ จันไรวัด" ได้นำมาโพสต์เผยแพร่ไว้ โดยในคลิปเป็นเรื่องของ พระลูกวัดรูปหนึ่ง ซึ่งจำพรรษาอยู่ที่วัดดังย่านหลักสี่ มีพฤติกรรมไม่เหมาะสม เสพยาเสพติด และเมื่อเมาได้ที่ก็จะเอาปืนพกมาควงเล่นในวัด แสดงกิริยาไม่สำรวม โดยผู้โพสต์เขียนข้อความระบุว่า
"เรื่องมีอยู่ว่าคนที่แต่งกายคล้ายพระ คนนี้เสพยา เวลาที่เสพยาได้ที่หรือเมายาหนักๆ มักจะเอาปืนที่ถืออยู่ยิงขึ้นฟ้า หรือไม่ก็ไปยิงอยู่หลังวัด พระเณรตกใจเสียงปืนที่ดังมากๆ ก็ต่างพากันหลบเข้าห้อง แต่พระผู้ใหญ่ไม่คิดจะทำอะไรสักอย่าง เหตุเพราะมันเป็นหลานเจ้าอาวาสเก่า ใครพอช่วยได้ก็ ช่วยพระเณรดีๆที่อาศัยอยู่วัดนี้ทีครับ"
ทั้งนี้ ภายหลังมีการโพสต์คลิปดังกล่าว ปรากฏว่ามีผู้มาแสดงความคิดเห็นเป็นจำนวนมาก โดยส่วนใหญ่รู้สึกเอือมระอากับพฤติกรรมของพระนอกรีดในระยะนี้ที่เกิดขึ้นบ่อยครั้ง โดยเสนอให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องเร่งจัดการปัญหาอย่างจริงจัง เพื่อกำจัดมารศาสนาเหล่านี้ ขณะที่บางส่วนกลับมองว่า แม้จะมีข่าวพระไม่ดีเกิดขึ้นบ่อยครั้ง แต่คงไม่ทำให้ศาสนาเสื่อมลงได้ เพราะคนที่เสื่อมจริง ๆ คือพวกอาศัยผ้าเหลืองหากินมากกว่า ที่ธรรมมะไม่สามารถชำระล้างจิตใจที่ตกต่ำให้สูงขึ้นได้