2 แม่ลูกขึ้นรถไฟผิดขบวน โดดลงบาดเจ็บสาหัส
![2 แม่ลูกขึ้นรถไฟผิดขบวน โดดลงบาดเจ็บสาหัส](http://s.isanook.com/ns/0/ud/345/1729397/swdfedf.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
วานนี้ (11 ธ.ค.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เกิดเหตุสองแม่ลูกกระโดดลงจากรถไฟ บริเวณสถานีรถไฟเทพา จ.สงขลา ได้รับบาดเจ็บ ทราบชื่อคือ นางเกตุ ประสมพงษ์ อายุ 44 ปี และ ด.ญ.พณิดา ประสมพงษ์ อายุ 11 ขวบ มีภูมิลำเนาอยู่ ม.4 ต.ทุ่งขมิ้น อ.นาหน่อม จ.สงขลา เป็นผู้โดยสารรถไฟขบวนที่ 37 ซึ่งเป็นรถด่วนทักษิณ กรุงเทพฯ-สุไหงโก-ลก
รายงานข่าวแจ้งว่า ผู้เป็นแม่ได้รับบาดเจ็บอาการสาหัส เนื่องจากศีรษะได้รับความกระทบกระเทือนอย่างหนัก ถูกส่งไปรักษาที่โรงพยาบาลสงขลา ส่วนลูกสาวได้รับบาดเจ็บเล็กน้อยอาการปลอดภัย ถูกส่งไปรักษาที่โรงพยาบาลเทพา
จากการสอบสวนทราบว่าสาเหตุที่ทั้งสองแม่ลูกกระโดดลงจากรถไฟ เนื่องจากขึ้นรถไฟผิดขบวน โดยก่อนเกิดเหตุได้ซื้อตั๋วโดยสารขบวนท้องถิ่น 463 พัทลุง-สุไหงโก-ลก ขึ้นรถไฟจากสถานีนาหม่อม อ.นาหม่อม จ.สงขลา ไปลงที่สถานีตาแปด อ.เทพา จ.สงขลา
แต่ปรากฏว่าทั้งสองคนขึ้นรถไฟผิดขบวนโดยไปขึ้นขบวนที่ 37 ซึ่งเป็นรถด่วนและไม่จอดสถานีตาแปดและสถานีเทพา แต่เมื่อรถไฟเข้าสู่สถานีเทพาและชะลอความเร็ว ทั้งสองคนจึงได้กระโดดลงมาจากรถจนได้รับบาดเจ็บ โดยหากเลยไปจะต้องไปลงที่สถานีรถไฟปัตตานี จึงทำให้ตัดสินใจกระโดดลงดังกล่าว
ขอบคุณภาพประกอบจาก เฟซบุ๊ก ราชสีห์ จิตอาสา