ทารกเพิ่งเกิด แม่จับทิ้งดงกล้วย ตากแดด-มดกัด ชาวบ้านพบสุดหดหู่
![ทารกเพิ่งเกิด แม่จับทิ้งดงกล้วย ตากแดด-มดกัด ชาวบ้านพบสุดหดหู่](http://s.isanook.com/ns/0/ud/359/1799398/news06.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เมื่อเวลา 10.00 น.วันที่ 21 พฤษภาคม ร.ต.ท.วิศิษฐ์ จันทนลิขิต พนักงานสอบสวน สภ.สัตหีบ ได้รับแจ้งจาก นางวิไล โทนลุง อายุ 54 ปี ว่าได้พบเด็กทารกแรกเกิด ถูกนำมาวางทิ้งไว้ในสวนกล้วย บริเวณบ้านภายในซอยวัดเขาคันธมาทน์ จึงรุดไปตรวจสอบ
ที่เกิดเหตุอยู่ห่างไกลชุมชน จากถนนลงไปที่สวนกล้วยประมาณ 10 เมตร พบเด็กทารกแรกเกิด เพศชาย สภาพสมบูรณ์แข็งแรง น้ำหนักตัว 3.2 กก. อายุไม่เกิน 7 วัน สภาพเปลือยร่อนจ้อนอยู่ในกล่องโฟม ตามตัวถูกมดตะนอยรุมกัด จนเป็นตุมแดงทั่วใบหน้า และตามร่างกาย เป็นภาพที่น่าเวทนาอย่างมาก ชาวบ้านที่ทราบข่าว ต่างพากันสาปแช่งถึงพฤติกรรมของแม่ลูกอ่อนรายนี้ที่นำมาทิ้งไว้
สอบถาม นางวิไล ผู้พบเด็กเล่าว่า ก่อนเกิดเหตุขณะที่ตนกับสามี ได้มาดูแลความเรียบร้อยในสวนกล้วย ได้ยินเสียงร้องของเด็กทารกอยู่ในบริเวณสวน จึงเดินตามหาที่มาของเสียง จนพบเด็กทารกเพศชายรายนี้ ถูกใส่กล่องโฟมนำมาทิ้งไว้ ซึ่งรู้สึกตกใจอย่างมาก เพราะที่ผ่านมาเห็นแต่ข่าวในทีวี ไม่คิดว่าชีวิตจะต้องมาเจอเหตุการณ์เช่นนี้ด้วยตัวเอง รู้สึกสงสารหดหู่ใจอย่างมาก หากไม่มีใครคิดรับไปดูแล ตนก็อยากจะรับเลี้ยงไว้เป็นลูกบุญธรรมอีกคน
ร.ต.ท.วิศิษฐ์ กล่าวว่า หลังเกิดเหตุได้มอบเด็กทารก ให้อยู่ในความดูแลของหัวหน้าฝ่ายสังคมสงเคราะห์ กองสวัสดิการสังคม โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล บ้านเขาคันธมาทน์ เพื่อให้การช่วยเหลือในเบื้องต้น ก่อนนำส่งมอบเด็กไปไว้ในตู้อบของ โรงพยาบาลสัตหีบกิโลเมตรที่ 10 เพื่ออยู่ในความดูแลของแพทย์อย่างใกล้ชิด ส่วนทางด้านการติดตามตัวแม่ใจร้ายรายนี้ ได้สั่งการให้ชุดสืบสวน ออกติดตามหาเบาะแสในการจับกุมแล้ว อย่างไรก็ตาม หากประชาชนท่านใด ทราบเบาะแสของแม่รายนี้ สามารถแจ้งมาได้ที่ สภ.สัตหีบ หมายเลขโทรศัพท์ 038-438183 ได้ตลอดเวลา