จับนักศึกษาโพสต์วางระเบิดป่วนเมืองอยุธยา น้ำตาตกโดนข้อหาหนัก
![จับนักศึกษาโพสต์วางระเบิดป่วนเมืองอยุธยา น้ำตาตกโดนข้อหาหนัก](http://s.isanook.com/ns/0/ud/370/1852362/wdsfdd.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
(22 ส.ค.) ที่ สภ.พระนครศรีอยุธยา พล.ต.ต.ศานิตย์ มหถาวร รอง ผบช.ภ.1 พ.ต.อ.ภูวดิท ชนะคชภัทร รอง ผบก. พ.ต.อ.สมบัติ ชูชัยยะ รอง ผบก.ภ.จว.พระนครศรีอยุธยา ร่วมกันสอบสวนตัวนายต้น นามสมมุติ อายุ 17 ปี นักศึกษาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง ใน จ.พระนครศรีอยุธยา ซึ่งเป็นผู้โพสต์ข้อความบนเฟซบุ๊ก ขู่วางระเบิดห้างสรรพสินค้าจำนวนหลายจุด
โดยข้อความระบุว่า "จุดต่อไปคืออยุธยา กูได้วางไว้ที่โลตัสชั้นใต้ดิน1 ลูกหน้าโรงหนัง 2 ลูก ทางเข้า 3 ลูก ที่ตลาดเจ้าพรหม 3 ลูก โรงเรียนอนุบาลในฝัน 2 ลูก"
จนมีการแชร์ต่อไปทั่วสร้างความตื่นตระหนกให้กับประชาชน และเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ต้องเข้าตรวจสอบตามจุดต่างๆ
นายต้น รับสารภาพทั้งน้ำตา ว่า ตนพร้อมกับเพื่อนอีก 2 คน ได้แอบเอาโทรศัพท์ของเพื่อนมาใช้เฟซบุ๊กของเพื่อนพิมพ์ข้อความขู่วางระเบิดตามจุดต่างๆ แล้วโพสต์ข้อความไปตามเพจต่างๆ ทำไปด้วยความคึกคะนอง ไม่คิดว่าผลกระทบจะรุนแรงมากขนาดนี้ ต้องขอโทษเจ้าหน้าที่ตำรวจและประชาชนด้วย ขอฝากเตือนคนที่คิดโพสต์ข้อความหรือแชร์ข้อความขู่วางระเบิดหรือป่วนเมือง อย่าทำเพราะเป็นการทำลายประเทศไทย ซ้ำเติมสถานการณ์ให้เลวร้ายลงไปและเป็นการกระทำผิดกฎหมาย
พล.ต.ต.ศานิตย์ กล่าวว่า ฝากเตือนไปยังผู้ที่โพสต์ข้อความหรือสร้างสถานการณ์ต่างๆในเรื่องของการระเบิด เจ้าหน้าที่ตำรวจจะดำเนินการจับกุมตัวมาดำเนินคดีเพราะถือว่าเป็นการสร้างความวุ่นวายให้กับประชาชน และซ้ำเติมสถานการณ์ให้เลวร้ายมากขึ้น เจ้าหน้าที่ที่จะต้องเข้าไปตรวจสอบ เราคนไทยต้องร่วมกันสร้างความเชื่อมั่นให้กับต่างประเทศ ต้องสามัคคีกัน
เจ้าหน้าที่ตำรวจได้รวบรวมพยานหลักฐานดำเนินคดีกับนายต้นตามมาตรา 384 ผู้ใดแกล้งบอกเล่าความเท็จให้เลื่องลือจนเป็นเหตุให้ประชาชนตื่นตกใจต้องระวางโทษจำคุกหนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
และความผิดตาม พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ มาตรา 14 ต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ นำเข้าคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายต่อความมั่นคงของประเทศหรือก่อให้เกิดความตื่นตระหนกแก่ประชาชน