"ประวิตร โรจนพฤกษ์" ยื่นลาออก เนชั่น แล้ว ยืนยันจุดยืนยังคงเดิม
!["ประวิตร โรจนพฤกษ์" ยื่นลาออก เนชั่น แล้ว ยืนยันจุดยืนยังคงเดิม](http://s.isanook.com/ns/0/ud/373/1866602/news10.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
วันที่ 16 กันยายน นายประวิตร โรจนพฤกษ์ เปิดเผยกับ มติชนออนไลน์ ว่า ขณะนี้ตนได้ยื่นหนังสือลาออกจากการเป็น พนักงาน ตำแหน่ง "ผู้สื่อข่าวอาวุโส" ในกลุ่มเครือเนชั่น แล้ว โดยจะมีผลในสิ้นเดือนกันยายนนี้
นายประวิตร กล่าวถึงเหตุผลที่ได้ยื่นลาออกในครั้งนี้ว่า เนื่องจากมีแรงกดดันจากหลายฝ่ายมายังผู้บริหาร ต่อประเด็นการทำหน้าที่ของตน ซึ่งไม่อยากเห็น เนชั่น ซึ่งเป็นเสมือนบ้านที่ตนเองรัก ต้องถูกเผา โดยยืนยันว่า ไม่เกี่ยวข้องกับกระแสข่าว กรณีที่ นายกนก รัตน์วงศ์สกุล เพื่อนร่วมวิชาชีพในเครือเดียวกันออกมาแสดงความคิดเห็นทางโซเชียลมีเดีย ถึงความไม่พอใจและกระเเสการจัดการตน
พร้อมระบุว่า หากเป็นตนจะไม่ทำร้ายบ้านที่ตนรัก จะไม่นำเอาเรื่องราวออกไปพูดภายนอก ให้องค์กรต้องถูกวิพากษ์วิจารณ์
ทั้งนี้ นายประวิตร ยังยืนยัน ว่าจะยังคงมีอุดมการณ์ ความมุ่งมั่น ในสิ่งที่เป็นจุดยืนของตน และ จะขอเดินบนเส้นทางอาชีพการเป็นสื่อมวลชนที่ตนเองรักต่อไป แต่จะเป็นอย่างไรนั้นคงต้องเป็นเรื่องของอนาคตต่อไป