มอบตัวแล้ว หนุ่มลั่นปืนยิงแฟนเก่าเมีย สารภาพทำเพราะแค้น
![มอบตัวแล้ว หนุ่มลั่นปืนยิงแฟนเก่าเมีย สารภาพทำเพราะแค้น](http://s.isanook.com/ns/0/ud/391/1958390/news07.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
คืบหน้าคดียิงกิ๊กเก่าคาร้านหมูกระทะ หนุ่มมือยิงมอบตัวแล้ว สารภาพแค้นถูกเหยียดหยาม ด้านเมียสาวแก้ข่าว ยืนยันไม่ได้คบผู้ชายซ้อน พร้อมโชว์ทะเบียนสมรส
จากกรณี นายอานนท์ อายุ 25 ปี น้องชายเจ้าหน้าที่ตำรวจยศ "ดาบตำรวจ" สังกัดโรงพักแห่งหนึ่งใน จ.อุดรธานี ถูกชายคนรักใหม่ของอดีตแฟนสาว ใช้อาวุธปืนไม่ทราบขนาด จ่อยิงศีรษะจนเสียชีวิต ภายในร้านนัดพบหมูกระทะ อยู่ริมถนนสุทธาวาส ม.7 ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี เมื่อกลางดึกวันที่ 1 มีนาคมที่ผ่านมา สาเหตุโดยเบื้องต้นทาง พ.ต.อ.ปราโมทย์ งามประดิษฐ์ ผกก.สภ.หนองปรือ สั่งการให้ชุดสืบสวนเร่งออกหาข่าวติดตามจับกุมคนร้ายมาดำเนินคดีตามที่รายงานไปแล้วนั้น
ความคืบหน้าของคดีนี้ เมื่อเวลา 16.00 น. วันที่ 2 มีนาคม 2559 พล.ต.ต.อำพล บัวรับพร ผบก.ภ.จว.ชลบุรี พ.ต.อ.ปราโมทย์ งามประดิษฐ์ ผกก.สภ.หนองปรือ อ.บางละมุง พร้อมกำลังตำรวจชุดสืบสวน แถลงข่าวจับกุม นายเมธี อายุ 28 ปี พร้อมของกลางอาวุธปืนลูกโม่ขนาด .38 จำนวน 1 กระบอก โดยที่พ่อแม่และพี่ชายของผู้ตาย ซึ่งเป็นตำรวจยศดาบตำรวจ เดินทางมาดูหน้าคนร้ายและเข้าขอบคุณตำรวจชุดจับกุม
จากการสอบปากคำ นายเมธี ให้การรับสารภาพว่า ปกติตนมีอาชีพขับรถแท็กซี่ป้ายดำในเมืองพัทยา ในวันเกิดเหตุตนกับภรรยา พร้อมด้วยเพื่อนชายอีก 1 คน เดินทางไปนั่งรับประทานหมูกระทะร้านดังกล่าว และไปพบกับกลุ่มของ นายอานนท์ อดีตแฟนเก่าของภรรยา พร้อมกับเพื่อนชายวัยรุ่นรวม 7 คน ที่นั่งกินอยู่ก่อนแล้ว
ซึ่งในระหว่างที่ นายอานนท์ เดินผ่านโต๊ะของตน เพื่อไปเข้าห้องน้ำ มักจะพูดจาเหน็บแนมและแจกของลับใส่ตนตลอดเวลา แต่ที่ตนโมโหจนทนไม่ไหวคือ คำพูดที่ว่าเคยมีเพศสัมพันธ์กับภรรยาของตนมาก่อน ซึ่งเรื่องนี้ถือว่าเป็นการดูถูกเหยียดหยามศักดิ์ศรีลูกผู้ชายมาก
ภายหลังตนจึงขับรถยนต์กลับไปเอาอาวุธปืนลูกโม่ที่ซื้อผ่านทางเว็บไซต์ในราคา 40,000 บาท แล้วกลับมาที่ร้านและเปิดฉากชกต่อยกับ นายอานนท์ เมื่อเห็นว่าสู้ไม่ได้ ตนจึงชักอาวุธปืนออกมาและเกิดการยื้อแย่งกัน จนทำให้ปืนลั่นถูกศีรษะ นายอานนท์ จนเสียชีวิตจากนั้นจึงหนีกลับไปตั้งหลักที่บ้านก่อนตัดสินใจเดินทางเข้ามอบตัวกับตำรวจ ส่วนสาเหตุที่ทำไปเพราะความแค้น
ทางด้าน ภรรยาของนายเมธี ได้นำทะเบียนสมรสมาโชว์เป็นหลักฐาน พร้อมกับระบุว่า ตนกับนายเมธี ผู้ต้องหาในคดีนี้ แต่งงานกันอย่างถูกต้องตามกฎหมาย ไม่ได้เป็นกิ๊กตามที่สื่อมวลชนรายงานในตอนแรก
โดยก่อนหน้านี้ยอมรับว่าเคยคบหาเป็นแฟนกับ นายอานนท์ แต่มาระยะหลังนายอานนท์ ติดยาเสพติดและถูกตำรวจจับในคดีมียาเสพติดไว้ในครอบครอง ศาลตัดสินจำคุก 4 ปีและเพิ่งจะพ้นโทษออกมาเมื่อปีที่แล้ว ทำให้ตนทนพฤติกรรมไม่ไหวจึงขอบอกเลิกและมาแต่งงานอยู่กินกับ นายเมธี ได้กว่า 1 ปีเศษแล้ว
พล.ต.ต.อำพล บัวรับพร ผบก.ภ.จว.ชลบุรี เปิดเผยว่า หลังเกิดเหตุได้สั่งการให้ตำรวจ สภ.หนองปรือ เร่งออกหาข่าวติดตามจับกุมคนร้ายมาให้ได้ เพราะเป็นคดีอุกฉกรรจ์ คนร้ายลงมือยิงผู้อื่นต่อหน้าลูกค้าจำนวนมากที่เข้าไปนั่งรับประทานหมูกระทะ ซึ่งในเวลาต่อมาคนร้ายทนแรงกดดันไม่ไหว จึงยอมเข้ามอบตัวกับตำรวจ
อย่างไรก็ตาม เบื้องต้นได้แจ้งข้อกล่าวหากับ นายเมธี ฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา พกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะฯ และใช้อาวุธปืนโดยไม่มีเหตุอันควร ก่อนส่งตัวไปดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป