ลิเดีย เล่าโมเมนต์ความเป็นแม่...แค่ลูกยิ้มก็มีความสุขด้วย
![ลิเดีย เล่าโมเมนต์ความเป็นแม่...แค่ลูกยิ้มก็มีความสุขด้วย](http://s.isanook.com/ns/0/ud/411/2055879/lidey.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ออกงานครั้งแรกหลังจากคลอดลูกชาย "น้องดีแลน" ได้เพียงหนึ่งเดือนเศษๆ สำหรับคุณแม่สายตรอง "ลิเดีย ศรัณย์รัตน์" ที่มากับหุ่นสุดแซ่บไม่บอกไม่รู้เลยว่าเพิ่งผ่านการมีน้องมา โดยงานนี้เจ้าตัวได้มาเล่าถึงโมเมนต์สุดประทับใจที่ได้เลี้ยงดูลูกน้อยด้วยตัวเอง ซึ่งเธอได้เผยให้ฟังว่า ตั้งแต่มีลูกชีวิตเปลี่ยนไปมาก ถึงจะเหนื่อยแต่ก็มีความสุข และทุกครั้งที่ได้เห็นรอยยิ้มของลูกก็ทำให้เธอสามารถยิ้มตามได้อย่างไม่มีข้อแม้
วันนี้กลับมารับงานอีกครั้งหลังคลอดลูก?
"วันนี้หนีลูกมาทำงาน ฝากลูกไว้กับคุณพ่อ ให้คุณพ่อให้นมลูกไปก่อน (หัวเราะ)"
กลับมารับงานได้เต็มที่ไหม?
"อย่างครั้งนี้เราไม่ได้ขึ้นไปร้องเพลงเอง เริ่มจากเบาๆ มาดูคนอื่นร้องไปก่อน ยังไม่เข้าที่ที่จะขึ้นไปร้องเพลงบนเวทีใหญ่ๆ ได้"
มาทำงานห่างน้องแล้วคิดถึงไหม?
"คิดถึงค่ะ อย่างออกมาทำงานวันนี้ ก็ต้องทำภารกิจคุณแม่ตลอดเวลา ต้องปั้มนมตลอด ในรายการต้องมีเบรคปั้มนม (หัวเราะ) ออกมาทำงานก็มีคุณแม่เดียช่วยดูลูกอยู่ด้วย สลับกับพี่แมท วันไหนที่เดียออกไปทำงาน จะบอกพี่แมทไว้ก่อนว่าวันนี้เดียไม่อยู่ทั้งวันนะ เราจะรู้คิวล่วงหน้า แต่ถ้าวันไหนไม่ทำงานก็จะอยู่บ้านทั้งวัน"
หุ่นเข้าที่เร็วมาก?
"เริ่มออกกำลังกายบ้างเบาๆ ยังออกกำลังกายช่วงหน้าท้องไม่ได้ ต้องรออีกสักนิด ตอนนี้เหลืออีก 2 โลจะเท่าเดิม ตอนท้องขึ้นไป 13 กก. ตอนนี้หนัก 46 กก. ใช้เวลาประมาณ 6 อาทิตย์ค่ะ"
ไม่ได้เร็วไปสำหรับการที่เพิ่งคลอดแล้วเร่งออกกำลังกายเลยใช่ไหม?
"เราไม่ออกกำลังกายหนักมากค่ะ คุณหมอเขาบอกว่าถ้าเรากระโดดโลดเต้นมาก หรือออกกำลังกายที่กล้ามท้องมากจะเป็นอันตราย เพราะว่าของเราเป็นแผลผ่าตัด ช่วงแขนช่วงออกได้ เราก็เอาสักหน่อย(หัวเราะ)"
พัฒนาการของลูกเป็นอย่างไรบ้าง?
"เริ่มอ้อแอ พอเราเรียกชื่อเขา เขาก็จะหันมามอง พอเขาเริ่มมองเห็นเขาจะยิ้มให้เรา มีหัวเราะบ้าง น่ารักดี"
ชอบอะไรเป็นพิเศษไหม?
"ชอบเวลาที่เขายิ้ม มันทำให้เรายิ้มมีความสุขไปด้วย"
ได้ชื่อจริงของลูกหรือยัง?
"มีแล้วค่ะ ชื่อ ธาวิน แปลว่า ผู้มีจิตใจบริสุทธิ์ ได้มาสักพักแล้วค่ะ มีอาจารย์ตั้งให้"
ความรู้สึกของเราตอนนี้หลังจากที่มีลูก?
"มันทำให้ชีวิตเราเปลี่ยนเนอะ และเหนื่อยมากด้วย แต่ก็มีความสุข และทำให้เรารักแม่เรามากขึ้น เข้าใจแล้วว่าการเลี้ยงเด็กคนนึงให้โตขึ้นมาเป็นผู้ใหญ่มันไม่ใช่สิ่งที่ง่ายเลย ต้องใช้เวลาเยอะ ต้องรู้ว่าเราจะสอนเขาอย่างไรให้เขาโตขึ้นมาเป็นคนดี"
อารมณ์คุณแม่หลังคลอดเข้าที่หรือยัง?
"อารมณ์แปรปรวนมากค่ะ ตอนนี้เข้าที่แล้ว ช่วงแรกบ่อน้ำตาแตกทุกวัน"
เครดิตภาพ IG: lydiasarunrat
อัลบั้มภาพ 20 ภาพ