ผอ.กองควบคุมโรคติดต่อ ยัน! มีผู้ติดเชื้อ “ซิกา” ใน กทม.แล้ว 22 คน
![ผอ.กองควบคุมโรคติดต่อ ยัน! มีผู้ติดเชื้อ “ซิกา” ใน กทม.แล้ว 22 คน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/412/2064418/news08.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผอ.กองควบคุมโรคติดต่อ ยืนยัน มีผู้ป่วยติดเชื้อไวรัสซิกาในกรุงเทพฯ แล้ว 22 คน รวมสามีของหญิงตั้งครรภ์ผู้ป่วยรายแรก
วันที่ 10 ก.ย. 59 นายเมธิพจน์ ชาตะเมธีกุล ผอ.กองควบคุมโรคติดต่อ เปิดเผยกับเกาะติดข่าวต้นชั่วโมง 16.00 น. สถานีข่าวสปริงนิวส์ ถึงกรณี กทม. พบผู้ติดเชื้อไวรัสซิกา 22 คน ว่า คนไข้เขตแรกที่ทราบ เมื่อวันที่ 1 ก.ย. ได้ไปเตรียมตัวคลอดที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง โดยคนไข้มีผื่นขึ้นมา ทางโรงพยาบาลให้การตรวจรักษาในตอนแรก ซึ่งไม่คิดว่าจะเป็นโรคไข้ซิกา
พอคนไข้บอกว่า สามีที่อยู่ต่างประเทศติดเชื้อไข้ซิกา โดยตอนนี้พักรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลในต่างประเทศ ต่อมาวันที่ 2 ก.ย. ก็ได้มีการออกควบคุมโรค โดยเข้าไปในบ้านของผู้ป่วย ซึ่งทุกคนในบ้านของผู้ป่วยจะต้องได้รับการตรวจเลือด ตรวจปัสสาวะ
หลังจากตรวจสอบแล้ว ก็จะมาดูเลือดว่าใครมีผล Positive คือ เจอเชื้อ โดยคนที่เจอเชื้อก็จะตามไปที่ทำงาน, บ้าน และการเดินทางเขาไปที่ไหน ก็ต้องแจ้งไปยังศูนย์ดูแลสาธารณสุขที่อยู่บริเวณนั้น ซึ่งคนในบ้านของผู้ป่วยคนแรกมีติดเชื้อด้วยรวม 6 คน
นายเมธิพจน์ กล่าวยืนยัน ขณะนี้ มีผู้ป่วยติดเชื้อไวรัสซิกาในกรุงเทพฯ แล้ว 22 คน รวมสามีของผู้ป่วยคนแรกที่อยู่ที่ต่างประเทศด้วย โดยผู้ป่วยส่วนใหญ่อยู่ในพื้นที่บ้านของผู้ป่วย