เรื่องเล่าของพ่อ เรื่อง สามมะขามป้อม
![เรื่องเล่าของพ่อ เรื่อง สามมะขามป้อม](http://s.isanook.com/ns/0/ud/418/2091954/12.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เรื่อง สามมะขามป้อม
มีอยู่ครั้งหนึ่ง หลังจากปีนเขาขึ้นไปบนสันเขาลูกใหญ่ลูกหนึ่ง ก็มีผู้กราบบังคมทูลถามในหลวงว่า ภูเขาลูกใหญ่ที่ปีนเมื่อบ่ายวานซืนกับลูกนี้ ลูกไหนสูงกว่ากัน ในหลวงทรงตรัสตอบว่า “ลูกวานซืนนี้สูงกว่า เพราะฉันเคี้ยวมะขามป้อมถึงห้าลูกกว่าจะถึงยอด แต่วันนี้เพียงสามมะขามป้อมเท่านั้น”
ข้อมูลจาก : เรื่องเล่าจากในวัง และพระราชอารมณ์ขันของในหลวง (เพจกลุ่มพิทักษ์รักราชันย์)
เครดิตภาพ : (เพจ Information Division of OHM)