จับต้นกัญชาที่เมืองปาย ส่งขายนักท่องเที่ยวฝรั่ง
![จับต้นกัญชาที่เมืองปาย ส่งขายนักท่องเที่ยวฝรั่ง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/420/2101350/1dr.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เมื่อวานนี้(13 พ.ย. 59) เวลาประมาณ 10.00 น. นายธนกฤต ฉันทะจำรัสศิลป์ นายอำเภอปาย เปิดเผยว่า เจ้าหน้าที่สืบสวน สภ.ปาย โดย พ.ต.ท. บรินทร์ ใจอุตม์ พร้อมพวก,เจ้าหน้าที่ตำรวจประจำจุดตรวจโดยแม่ยะ โดย พ.ต.ท.ภานุพงษ์ ศรีอนันต์ พร้อมพวก, เจ้าหน้าที่ตำรวจ ตชด โดย ร.ต.ท.มงคล มีคุณ พร้อมพวก, เจ้าหน้าที่ทหาร มว.ปล.ที่ 1 ร้อย.ร.752
โดย ร.ท.วิทยา อินต๊ะก๋อน พร้อมพวก และเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองนำโดย ภูรีภัทร พิพัฒน์พงศธร ,นายพิเชษฐ์ พุ่มนวน ปลัดอำเภอเจ้าพนักงานปกครอง ขอรายงานการตัดทำลายพื้นที่ปลูกต้นกัญชา จำนวน 3 แปลง ดังนี้
แปลงที่ 1. ป่าท้ายหมู่บ้านห้วยหวาย หมู่ที่ 4 ต.แม่ฮี้ อ.ปาย จว.แม่ฮ่องสอน ของกลางต้นกัญชาจำนวน 8 ต้น น้ำหนัก 2 กิโลกรัม
แปลงที่ 2 ป่าท้ายหมู่บ้านห้วยหวาย หมู่ที่4 ต.แม่ฮี้ อ.ปาย จว.แม่ฮ่องสอน พิกัด MB 507270 ของกลางต้นกัญชาจำนวน 5 ต้น น้ำหนัก 1.5 กิโลกรัม
แปลงที่ 3 ป่าท้ายหมู่บ้านห้วยหวาย หมู่ที่ 4 ต.แม่ฮี้ อ.ปาย จว.แม่ฮ่องสอน พิกัด MB 503271 ของกลางต้นกัญชาจำนวน 7 ต้น น้ำหนัก 2 กิโลกรัม รวมของกลางทั้งหมด 5.5 กก.
สำหรับต้นกัญชาที่มีการตรวจยึด เป็นกัญชาที่มีลำต้นสูงถึง 2 เมตร ในอดีต ได้มีการลอบปลูกในป่าทึบบนยอดเขาสูงเป็นแปลงขนาดใหญ่ แต่ถูกเจ้าหน้าที่เข้าทำลายบ่อยครั้ง จึงได้มีการเปลี่ยนมาปลูกเป็นหย่อมเล็ก ๆ ไม่เกิน 10 ต้น เพื่ออำพรางสายตาของเจ้าหน้าที่
แต่ก็ต้องถูกจับกุมเนื่องจากสายของเจ้าหน้าที่ได้ตระเวนซื้อกัญชากับผู้ปลูก ในส่วนของพื้นที่บ้านห้วยหวาย เป็นแหล่งใหญ่ที่มีการลอบปลูกกัญชา เพื่อส่งขายให้กับนักท่องเที่ยวชาวฝรั่ง ที่นิยมสูบกัญชา