เมียนมาร์ยังไม่สงตัว "หมอสุพัฒน์" เนื่องจากต้องรับโทษลักลอบเข้าเมือง
![เมียนมาร์ยังไม่สงตัว "หมอสุพัฒน์" เนื่องจากต้องรับโทษลักลอบเข้าเมือง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/428/2141819/News16.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เจ้าหน้าที่ท้องถิ่นเมียนมาร์ ยังไม่ส่งมอบตัว พ.ต.อ.นพ.สุพัฒน์ เลาหะวัฒนะ อดีตอายุรแพทย์ โรงพยาบาลตำรวจ เนื่องจากต้องดำเนินคดีข้อหาลักลอบเข้าเมือง
วันนี้ (24 ธ.ค. 59) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เจ้าหน้าที่ท้องถิ่น ของทางการเมียนมาร์ ประจำจังหวัดเมียวดี เปิดเผยถึงกรณี พ.ต.อ.นพ.สุพัฒน์ เลาหะวัฒนะ อดีตอายุรแพทย์ โรงพยาบาลตำรวจ หลบหนีคำพิพากษาประหารชีวิต ลักลอบเข้าไปยังประเทศเมียนมาร์ ซึ่งทางการไทยพยายามขอตัวไปดำเนินคดีที่ประเทศไทย
ทางการเมียนมาร์ มีความจำเป็นจะต้องดำเนินคดี ต่อพ.ต.อ.นพ.สุพัฒน์ ในข้อกล่าวหา ลักลอบเข้าเมือง ซึ่งมีโทษ จำคุก 3 ปีตามกฎหมายเมียนมาร์ แม้ว่าฝ่ายไทยพยายามร้องขอก็ตาม แต่ทางการเมียนมาร์ยังไม่ยอมมอบตัว เพราะต้องรอหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง พิจารณาก่อน แต่ในด้านกฎหมายนั้น ต้องดำเนินคดีดีตามระเบียบกฎหมายเมียนมาร์ก่อน
ทั้งนี้ เจ้าหน้าที่ตำรวจ พร้อมล่ามแปลภาษา จากจังหวัดเพชรบุรี เตรียมประสานฝ่ายเมียนมาร์ เพื่อเอาตัว นพ.สุพัฒน์ ไปดำเนินคดีในประเทศไทย