ทร.จัดเรือหลวงฯ ลำเลียงสิ่งของ ช่วยชาวบ้านประสบอุทกภัยในพื้นที่ภาคใต้
![ทร.จัดเรือหลวงฯ ลำเลียงสิ่งของ ช่วยชาวบ้านประสบอุทกภัยในพื้นที่ภาคใต้](http://s.isanook.com/ns/0/ud/430/2154298/Untitled-1copy.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
วันนี้ (17 มกราคม 2560 ) หมู่เรือเฉพาะกิจบรรเทาสาธารณภัย กองทัพเรือ (มบภ.ทร.) ประชุมวางแผนการลำเลียงสิ่งของบริจาคที่มากับ เรือหลวงมันใน ขึ้นสู่หาด พร้อมส่งกำลังบำรุงทางยุทธวิธี โดยจัดเรือระบายพลขนาดเล็ก ของเรือหลวงอ่างทอง ส่งชุดล่วงหน้า ประกอบด้วยชุด BMU ชุดอำนวยการส่งกำลังบำรุงทางยุทธวิธี ชุดปฏิบัติการพิเศษของหน่วยบัญชาการสงครามพิเศษทางเรือฯ ขึ้นสู่หาด
จากนั้นนำเรือระบายพลขนาดกลาง(LCM) และเรือระบายพลขนาดเล็ก(LCVP)จากเรือหลวงอ่างทองเข้ารับถุงยังชีพ จากเรือหลวงมันในที่เดินทางมาจากอู่ทหารเรือพระจุลจอมเกล้าฯ นำของบริจาคที่ได้จากพี่น้องประชาชน นำมาแจกจ่ายให้กับผู้ประสบอุทกภัยในพื้นที่ จว.นครศรีธรรมราช
ด้านพลเรือโทภาณุ บุญยะวิโรจ เสนาธิการกองเรือยุทธการ ได้กล่าวชื่นชมและให้กำลังใจกำลังพลที่ปฏิบัติงานอย่างเต็มกำลังความสามารถ และนำหลักการปฏิบัติการทางทหารมาประยุกต์ใช้เพื่อช่วยเหลือประชาชนได้อย่างเป็นรูปธรรม ซึ่งการปฏิบัติการของหน่วยกำลังนี้ยังคงยึดหลักการ "From The Sea" ตามเจตนารมณ์ของผู้บัญชาการทหารเรือ ภายใต้แนวคิด “ทหารเรือจะไม่ทิ้งประชาชน “
อัลบั้มภาพ 9 ภาพ