เปิดเขาคิชฌกูฏ8วันคนไหว้รอยพุทธบาท4หมื่น
![เปิดเขาคิชฌกูฏ8วันคนไหว้รอยพุทธบาท4หมื่น](http://s.isanook.com/ns/0/ud/432/2163686/Untitled-1.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
บรรยากาศงานนมัสการรอยพระพุทธบาทพลวง เขาคิชฌกูฏ จ.จันทบุรี ที่เปิดให้นักแสวงบุญขึ้นไปกราบไหว้ขอพร รอยพระพุทธบาทพลวง บนยอดเขาคิชฌกูฏ ขึ้นไปได้ตลอด 24 ชั่วโมง ตั้งแต่วันที่ 28 มกราคม ที่ผ่านมารวมระยะเวลา 8 วัน มีประชาชน พุทธศาสนิกชนขึ้นไปนมัสการรอยพระพุทธบาทและสัมผัสธรรมชาติอันบริสุทธิบนยอดเขาแล้ว รวม กว่า 40,000 ราย ซึ่งทุกคนที่เดินทางมาจากต่างจังหวัดต่างชื่นชมความเป็นระเบียบ เรียบร้อย ความสะอาด การอำนวยความสะดวกของเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้อง การเอาใจใส่และบริการที่ปีนี้คณะผู้จัดงาน ภายใต้การอำนวยการของผู้ว่าราชการจังหวัดจันทบุรี มีการจัดระเบียบใหม่มุ่งเน้นการปฏิบัติตามกฎที่มีอยู่และการปฏิบัติตามจารีตประเพณีที่เหมาะสม โดยถือเอาความปลอดภัยของชีวิตประชาชนเป็นสำคัญ มีการบูรณาการหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้ามาดูแล ยกเลิกร้านค้าที่ขายของบนยอดเขาทั้งหมด ลดความแออัดเบียดเสียดของประชาชน และลดผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม รณรงค์อนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติ ไม่เพิ่มจำนวนขยะ สิ่งปฏิกูลบนเขาที่อยู่ในเขตอุทยานแห่งชาติ ซึ่งการจัดระเบียบดังกล่าวส่งผลกระทบต่อผู้ที่ทำธุรกิจค้าขายบนเขาและมีปัญหาข้อเรียกร้องตามมา อย่างไรก็ตาม จังหวัดยืนยันการจัดงานนมัสการรอยพระพุทธบาท(พลวง)เขาคิชกูฏ จ.จันทบุรีปีนี้จะมีไปถึงวันที่ 28 มีนาคม 2560 ตลอด 24 ชั่วโมง ทุกจุดบนเขาเปิดให้เดินทางได้ตามปกติ ยกเว้นจุดผ้าแดง ที่ช่วงนี้อนุญาตให้ไปได้เฉพาะช่วงกลางวัน เนื่องจากช่วงกลางคืน ไฟฟ้าแสงสว่าง เฉพาะจุดผ้าแดง มีไม่เพียงพอหวั่นเกิดอันตรายแก่ประชาชน นักท่องเที่ยว