เท่เลย เด็กนักเรียนในจีนขี่ม้าไปโรงเรียน
![เท่เลย เด็กนักเรียนในจีนขี่ม้าไปโรงเรียน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/435/2177198/c2.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
บรรดานักเรียนในมองโกเลีย ทางเหนือของประเทศจีน พากันใส่ชุดจีนมองโกลตัวใหม่ ขึ้นขี่ม้าเข้าร่วมพิธีแสดงความเคารพครูอาจารย์วันเปิดเรียนวันแรก
(2 มี.ค.) สื่อท้องถิ่นประเทศจีนรายงานว่า วานนี้ (1 มี.ค.) โรงเรียนหลายพื้นที่ในเขตปกครองตนเองมองโกเลียใน ทางเหนือของจีน เริ่มเปิดเรียนเป็นวันแรก นักเรียนแต่ละคนต่างสวมเสื้อผ้าจีนมองโกลชุดใหม่เอี่ยมหลากหลายสีสัน เพื่อเข้าร่วมพิธีมอบผ้าคล้องคอที่เรียกว่า ห่าต๋า (哈达) ซึ่งเป็นการแสดงความเคารพสูงสุดให้กับครูอาจารย์
นอกจากนี้ยังมีนักเรียนจำนวนมากที่พากันแบกกระเป๋าหนังสือ ขึ้นขี่ม้าควับไปเข้าเรียนท่ามกลางหิมะที่ตกปกคลุมขาวโพลนทั่วสารทิศ สร้างความฮือฮาให้ผู้คนที่ได้พบเห็นไม่น้อย