เกรท วรินทร เปิดใจได้ฤกษ์ดีบวชแทนคุณพ่อแม่ รับฉายา ชวินโท
![เกรท วรินทร เปิดใจได้ฤกษ์ดีบวชแทนคุณพ่อแม่ รับฉายา ชวินโท](http://s.isanook.com/ns/0/ud/471/2355526/great201.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
พระเอกหนุ่ม "เกรท วรินทร" ได้ฤกษ์ดีเข้าพิธีอุปสมบทเพื่อทดแทนคุณพ่อแม่ ณ วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร เมื่อช่วงบ่ายของวันนี้ (9 มิ.ย.) โดยได้รับฉายา "ชวินโท" ซึ่งแปลว่า "จอมปราชญ์ผู้มีเชาว์ปัญญา"
ซึ่งหลังจากเสร็จพิธีปลงผมนาค นักแสดงหนุ่มก็ได้ออกมาเผยถึงความรู้สึกในวันนี้กับสื่อมวลชนว่า ตนตั้งใจจะศึกษาและเรียนพระธรรมเป็นเวลา 30 วัน อีกทั้งยังรู้สึกสบายใจที่ทำให้พ่อแม่ได้มีวันนี้ และหลังจากลาสิขาแล้วจะเดินหน้าทำงานในวงการบันเทิงอีกต่อไป
"ตั้งแต่พูดออกสื่อไปว่าจะบวช ผมก็ได้อยู่กับตัวเอง ได้คิดอะไรมากขึ้น และค่อยๆ นับวันรอ ถามตัวเองอยู่ตลอดว่าเราพร้อมมากแค่ไหน ผมก็รู้สึกพร้อมมานานแล้ว แต่ก็ยังมีเป็นห่วงเรื่องงานวันนี้อยากให้ผ่านไปได้ด้วยดี อยากดูแลทุกคนที่มาในงานให้ดีที่สุด แต่ถ้าหมายถึงเรื่องเข้าวัด ผมแค่รู้สึกว่าผมไม่ได้กลัว ไม่ได้กังวลอะไรเลย ผมรู้สึกพร้อมมาก มันจะเป็นหนึ่งเดือนที่ผมจะเปลี่ยนแปลง และต้องใช้ชีวิตอีกแบบหนึ่งมันเป็นอะไรที่เราต้องทำให้ได้ และมันจะต้องมีสิ่งดีๆ ออกมา"
"ถ้าถามว่าคาดหวังอะไรไหม ผมได้คุยกับผู้ใหญ่หลายท่าน ทุกท่านบอกว่าอย่าคาดหวังกับอะไร แค่ให้เราตั้งใจปฏิบัติให้ดีที่สุด เพราะแค่การที่เราได้เข้ามาและทำให้จิตใจสงบมันจะยิ่งทำให้เห็นปัญหาชัดเจน ต่อให้เป็นปัญหาเล็กๆ น้อยๆ แต่ถ้าใจเรานิ่ง ปัญหานั้นจะเห็นชัดมาก คือผมไม่รู้หรอกว่าเริ่มต้นจะเป็นยังไง แต่เรารู้ว่าใจเราพร้อม และตั้งใจต่อสู้กับปัญหา หรือกิเลสที่เกิดขึ้นในช่วงที่เราบวชอยู่ให้ดีที่สุด ผมคิดว่าแค่นั้นมันเป็นบทเรียนที่ดีที่สุดของเราแล้วครับ ผมจะตั้งใจพระธรรมให้ดีที่สุด"
เห็นน้ำตาของความปลื้มปิติไหลออกมาหลายรอบเหมือนกัน?
"โห มันกลั้นไม่อยู่ครับ เรารู้สึกว่าผู้ใหญ่หลายๆ คน ทั้งเพื่อนๆ พี่ๆ และน้องๆ ที่เรารักเขา เขาร่วมมาอนุโมทนาและมาแสดงความยินดีกับเรา เราเลยรู้สึกดีใจ"
ก่อนปลงผมเราได้พูดอะไรกับพ่อแม่ไหม?
"ก็บอกรักพ่อกับแม่อยู่แล้ว คือตอนเราตัดสินใจบวชพ่อแม่ก็แฮปปี้ ยิ่งพอได้เห็นแบบนี้ยิ่งรู้สึกดีใจ"
เราตั้งใจจะบวชหนึ่งเดือนใช่ไหม?
"เป็นความตั้งใจของผมเองครับ ไหนๆ ก็บวชแล้ว จึงอยากศึกษาให้เต็มที่ จะจำวัดที่นี้ 15 วัน และจะกลับไปอยู่ที่เพชรบูรณ์ 15 วัน จะได้ใกล้พ่อแม่ และยายครับ พวกท่านจะได้ทำบุญกันง่ายๆ จริงๆ ผมตั้งใจจะบวชที่ต่างจังหวัดแต่แรกแล้วครับ แต่ผมรู้ว่าน่าจะมีผู้ใหญ่หลายท่านที่อยู่กรุงเทพฯ และมีบุญคุณกับเรา น่าจะมางานเยอะ ผมเลยตัดสินใจบวชที่กรุงเทพฯ เพื่อจะได้ให้ทุกคนมาร่วมงานบุญได้ง่ายๆ"
วันนี้มีผู้ใหญ่และเพื่อนๆ ในวงการมากันเยอะมาก?
"ดีใจครับ คือผมไม่ได้เงยหน้าเห็นทุกคน แต่รู้สึกดีใจมากๆ ที่เพื่อนๆ มากันหลายคน เพราะเราก็รู้ว่าทุกคนก็งานยุ่ง แต่พอเพื่อนๆ มา มันยิ่งทำให้เราดีใจ"
เห็นก่อนหน้านี้เราชวนเพื่อนๆ มาทำความสะอาดวัด?
"อ๋อ...เป็นเพื่อนๆ กลุ่มเตะบอลของทีมผมครับ ก็ชวนมากวาดลานวัด มาขัดถู และไปเก็บขยะรอบโบสถ์ เหมือนมาปรับตัว และสร้างสิ่งดีๆ ก่อนที่เราจะเข้าอุปสมบทวันนี้ และเมื่อคืนผมก็ได้นอนที่นี่ด้วยครับ"
กลุ่มแฟนคลับว่าอย่างไรบ้าง?
"ต้องขอบคุณแฟนคลับทุกคนเลย ที่อยู่ข้างๆ กันมานาน และดีใจที่ทุกคนมาร่วมอนุโมทนาบุญวันนี้ อยากจะให้สิ่งที่ผมทำดีๆ ในวันนี้ อยากให้พวกเขารับรู้และมีความสุข รวมถึงทุกคนที่ได้มาร่วมงานในวันนี้ด้วย ผมอยากให้ทุกคนอิ่มบุญและมีความสุขกับสิ่งที่ผมทำ"
เห็นว่าได้รับฉายาทางธรรมแล้ว?
"ชวินโท แปลว่า จอมปราชญ์ ผู้มีเชาว์ปัญญาครับ โดยสมเด็จพระวันรัตซึ่งเป็นพระอุปัชฌาย์ตั้งให้"
เคลียร์งานก่อนบวชเยอะแค่ไหน?
"ต้องขอบคุณทางกองถ่ายชลลัมพีมากครับ เพราะยังถ่ายกันไม่เสร็จเลย เหลืออีกประมาณ 20-30% หลังจากสึกจะกลับมาถ่ายต่อแน่นอนครับ"ๅ
หลายคนลุ้นใครถือหมอนให้?
"น้องสาวผมเป็นคนถือให้ครับ (ยิ้ม)"
อัลบั้มภาพ 48 ภาพ