ขอโทษแล้ว! หนุ่มจันทบุรี โพสต์คลิปแซนด์วิชไส้สำลี
![ขอโทษแล้ว! หนุ่มจันทบุรี โพสต์คลิปแซนด์วิชไส้สำลี](http://s.isanook.com/ns/0/ud/512/2560650/news01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้ประกอบการแซนวิสพร้อมผู้ผลิตหมูหยองเข้าพบเจ้าหน้าที่ตำรวจสถานีตำรวจภูธรเมืองจันทบุรี ให้ตามตัวผู้โพสต์คลิปแซนด์วิชไส้สำลีมาทำความเข้าใจ หลังมีคลิปเผยแพร่ออกไป ทำผู้ประกอบการเสียหายอย่างหนัก
วันนี้ (27 มิ.ย.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากคลิปวิดีโอของชายคนหนึ่งที่มีการทดลองนำไส้หมูหยองในแซนด์วิช มาแช่น้ำและทำการคลี่ออก ได้ถูกส่งต่อและได้รับความสนใจอย่างมาก เพราะว่าคลิปเหตุการณ์ดังกล่าวระบุว่า ไส้ดังกล่าวเป็นสำลีอย่างแน่นอน และเป็นแซนด์วิชของจังหวัดจันทบุรี และมีโรงงานผลิตอยู่ที่ตำบลพลับพลา อำเภอเมือง จังหวัดจันทบุรีอีกด้วย
ซึ่งจากเหตุการณ์ดังกล่าวทำให้ผู้ประกอบการที่ผลิตแซนด์วิชส่งขายในจังหวัดจันทบุรีรายนี้ได้รับความเสียหายอย่างหนัก ทั้งยังแซนด์วิชเจ้าอื่นก็ได้รับความเดือดร้อนไปทั่วเช่นกัน เนื่องจากผู้บริโภคไม่กล้าซื้อแซนด์วิชไปรับประทาน
ล่าสุด ผู้ผลิตหมูหยองในจังหวัดจันทบุรี และเจ้าของแซนด์วิชในคลิปที่ถูกเผยแพร่ ได้เข้าพบผู้กำกับการสถานีตำรวจภูธรเมืองจันทบุรี เพื่อร้องขอความเป็นธรรม และเรียกให้ผู้ที่โพสต์คลิปเข้ามาทดสอบว่าเป็นหมูหยองหรือสำลีกันแน่
ทางบริษัท ได้นำตัวอย่างหมูหยองที่บริษัทใช้ทำไส้ และหมูหยองที่จำหน่ายตามท้องตลาดจำนวน 3 ตัวอย่าง และลำสี มาสาธิตละลายน้ำให้ดู เพื่อเปรียบเทียบกัน ปรากฏว่า เมื่อนำหมูหยองมาละลายในน้ำยังมีลักษณะเป็นเส้นอยู่ ส่วนสำลีเมื่อนำมาแช่ในน้ำพบว่ามีการจับตัวเป็นก้อน ดังนั้นคลิปที่ถูกกล่าวหาว่าใช้สำลีจึงไม่เป็นความจริง
โดยผู้ผลิตหมูหยอง ยืนยันว่า ผลิตหมูหยองมานานกว่า 30 ปี ที่ผ่านมาจะใช้วัตถุดิบที่มีคุณภาพ ซึ่งคลิปดังกล่าวแม้ไม่ได้พาดพิงถึงบริษัทโดยตรง แต่ก็ทำให้คู่ค้า ได้รับความเสียหาย บริษัทฯก็พร้อมจะเป็นพยานยืนยัน ส่วนการดำเนินคดีขณะนี้ได้แจ้งความดำเนินคดีกับผู้นำคลิปดังกล่าวมาโพสต์แล้ว ส่วนผู้อัดคลิปหลังจากที่ได้ทดสอบในทางกายภาพแล้ว ได้มีการขอโทษกับผู้ประกอบการและยืนยันพร้อมจะอัดคลิปแก้ข่าวและชี้แจงข้อเท็จจริงให้ต่อไป