อุทาหรณ์ฝนตกลื่น เด็กหญิงกลิ้งตกบันไดสวรรค์สูง 600 ขั้น
![อุทาหรณ์ฝนตกลื่น เด็กหญิงกลิ้งตกบันไดสวรรค์สูง 600 ขั้น](http://s.isanook.com/ns/0/ud/557/2786590/news02.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เด็กหญิงเดินขึ้นบันไดสวรรค์ เขาภูสิงห์ เพื่อไปไหว้องค์พระ แต่ระหว่างทางฝนตกเปียกแฉะ เดินขึ้นไปกลางทางเกิดลื่น กลิ้งตกลงมาหลายสิบขั้น เจ็บจนขยับร่างกายไม่ได้
เมื่อวานนี้ (15 ก.ค.) เจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยอโสกสหัสขันธ์ ได้รับแจ้งว่ามีคนตกบันไดทางขึ้นภูสิงห์ ต.โนนบุรี อ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ ได้รับบาดเจ็บสาหัส เจ้าหน้าที่จึงได้เร่งเข้าไปตรวจสอบ จุดเกิดเหตุอยู่บริเวณบันไดสูง อยู่ช่วงกลางของบันได ประมาณขั้นที่ 300 ผู้บาดเจ็บไม่สามารถขยับตัวได้ เนื่องจากมีอาการแขนบวมและบอกช้ำตามร่างกาย
เบื้องต้นเจ้าหน้าที่กู้ภัยได้ทำการช่วยเหลือและดามแขนปฐมพยาบาลให้ โดยที่ผู้บาดเจ็บยังคงมีสติรับรู้เป็นอย่างดี ก่อนจะช่วยกันนำตัวลงบันไดมาจากบนเขา เพื่อนำส่งรักษาที่โรงพยาบาลสหัสขันธ์ ต่อมาทราบชื่อผู้บากเจ็บคือ น้องป๊อบ (นามสมมติ) อายุ 14 ปี ล่าสุดอาการปลอดภัยแล้ว แต่ต้องรอแพทย์ตรวจสอบแผลอย่างละเอียดอีกครั้ง
จากการสอบถามเบื้องต้นทราบว่า ก่อนเกิดเหตุ น้องป๊อบ ได้เดินทางมากับครอบครัวจาก อ.ยางตลาด เพื่อมาทำบุญกราบไหว้สักการะพระพรหมภูมิปาโล (พระ-พรม-ภู-มิ-ปา-โล) บนยอดเขาภูสิงห์ โดยได้เดินเท้าขึ้นบันไดสวรรค์ ซึ่งมีอยู่ทั้งสิ้น 654 ขั้น
แต่เมื่อเดินมาถึงช่วงกลางของบันได ราวๆ ขั้นที่ 300 ประกอบกับมีฝนตกลงมา จึงทำให้พื้นบันไดลื่น เด็กหญิงจึงเกิดลื่นเสียหลักและพลัดตกลงบันไดลงมาหลายหลายสิบขั้น กลิ้งหลายตลบ ทำให้ได้รับบาดเจ็บสาหัส ไม่สามารถขยับร่างกายได้ดังกล่าว
ทั้งนี้ ทางเจ้าหน้าที่ได้เตือนให้ประชาชนเพิ่มความระมัดระวังในการเดินขึ้นบันได เพราะระยะนี้มีฝนตกลงมาจะทำให้พื้นลื่นมากขึ้นเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุควรระมัดระวังในขณะที่เดินให้มากขึ้น
ขอบคุณภาพจาก เจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยอโสกสหัสขันธ์